[ iT ] Forums: Kinh nghiêm mua Laptop Dell chính hãng - [ iT ] Forums

Jump to content

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Mu Moi ra

Mu Moi ra

Trang 1 / 1
  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời cho chủ đề này

Kinh nghiêm mua Laptop Dell chính hãng Đánh giá sản phẩn Dell thông qua ServiceTag

#1 User is offline   eagre 

• Nhóm: Newbies
  • Gia Nhập: 04-July 07
  • Thành viên mới

Gửi vào 12 May 2008 - 01:00 PM

Đánh giá chất lượng hàng Dell chính hãng

Nếu bạn đã từng có một con Laptop Dell hay là có ý định mua một con mới phục vụ nhu cầu cá nhân thì mình có vài lời khuyên các bạn ( để tránh gặp phải trường hợp như mình) cần phải kiểm tra con Dell của mình có thật sự là chính hãng hay ko

Như các biết Laptop Dell thường có chất lượng khá tốt, nếu mua ở VN thì chủ yếu là hàng nhập từ bên Malaysia nhưng một số link kiện đính kèm có thể là do T Quốc sản xuất. (có vẻ như thừa)

Để đảm bảo là mình chọn được một con ứng ý mà chính hãng thì trước khi mua cần xem xét thông tin trên mạng về việc đánh giá sản phẩn cũng như chất lượng phục vụ, uy tín của một số công ty. Nếu đã quyết định chọn mua hàng ở một công ty nào đó rồi thì trong phần giao dịch thì mình khuyên các bạn đừng tin những gì mà người bán hàng đưa thông tin về sản phẩm đó cho bạn, mà hãy tự kiểm tra lấy thì tốt hơn --> nhớ là vào BIOS để kiểm tra nhé cái này thì ko phụ thuộc vào máy có cài win bản quyền hay ko. Bạn hãy vào trang này để kiểm tra thông tin về Service Tag nhé:

Check_Product

Bước 1: Lựa chọn vào phần Choice a Service Tag

Bước 2: Nhập mã ServiceTag tương ứng với con máy của bạn

Nếu là một sản phẩm chính hãng thì thông tin mà trang web đưa ra sau đó là dòng máy của bạn định chọn (chú ý là Service Tag này lấy từ trong BIOS chứ không phải là cái dán ở mặt sau máy  do cái đó có thể được lấy từ máy khác để dán vào đó ‘trường hợp của mình là từ máy Laptop mà ra thông tin của sản phẩm Desktop chứ không phải là một con Laptop định mua’)

Sau khi kiểm tra một số thông tin ở đây so với báo giá (hay là thông tin cấu hình ở trong BIOS) thì bạn có thể chắc chắn là sản phẩn chính hãng Dell rồi (nếu bạn nào có ý kiến thì đóng góp thêm nhé)  ở đây bạn có thể tải Driver cho máy tính của bạn.
:)

//
Phần mở rộng
Dưới đây là một trường hợp mà mình gặp phải khi mua một con Dell Vostro 1400 --> <<<cấu hình : Intel Core2Duo T7250 (2x2.0GHz, 800Mhz, 2MB)/ Ram 1024GB/ 120GB Sata HDD/ 14.1" WXGA (1280x800) Truelife Gương/ DVDRW/ VGA Intel GMA X3100 Up to 384Mb/ Lan/ Fax/ Wifi 802.11BG/ Reader 5in1/ Camera 2.0M/ Warranty Dell Asia World Wide >>

Đây là Service Tag ghi ở mặt sau của máy : 3C2XT1S
Đây là Service Tag có trong BIOS : T268V1S

Các phải hãy thử test thử xem nhé rồi từ đó tránh khỏi trường hợp phải đi đổi lại như mình :)

Bài viết này được chỉnh sửa bởi eagre: 22 August 2008 - 05:31 PM

0

#2 User is offline   usalaptop.vn 

• Nhóm: Validating
  • Gia Nhập: 24-April 08
  • Thành viên mới

Gửi vào 12 May 2008 - 01:50 PM

bài viết khá hữu ích. điều quan trọng là các bạn nên biết cách phân biệt hàng hóa, thế nào là: hàng chính hãng, hàng asia, hàng mỹ, hàng refurbished, hàng refactory,...??? tránh cảnh "tiền mất tật mang" nhé
có thể tham khảo bài viết của tôi về cách phân biệt hàng refactory, tuy ko thể đầy đủ 1 cách chi tiết nhưng cũng góp phần nào kinh nghiệm nhỏ nhoi cho các bạn http://cuasotinhoc.v...howtopic=102093

Bài viết này được chỉnh sửa bởi usalaptop.vn: 12 May 2008 - 01:51 PM

Y!M: tieuthulaptop - 01216 711 599

CTY TIN HỌC TRẦN GIA
43 Nguyễn Cư Trinh, Q 1/ 135 Lê Thị Riêng Q 1
www.usalaptop.vn
0

#3 User is offline   volam102021 

• Nhóm: Newbies
  • Gia Nhập: 20-August 08
  • Thành viên mới

Gửi vào 25 August 2010 - 06:04 PM

Minh ga tin hoc lam. Minh dang dinh mua con laptop dell nhung hok bit gi ve tin hoc.
Ban chi ki gium minh muon xem Service Tag có trong BIOS thi lam the nao???
Thanks truoc nha
0

Chia sẻ chủ để

Trang 1 / 1