[ iT ] Forums: Lỗi #106 ổ cứng - [ iT ] Forums

Jump to content

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Trang 1 / 1
  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Chủ đề này đã được khóa

Lỗi #106 ổ cứng

#1 User is offline   killuagon 

• Nhóm: Advance Member
  • Gia Nhập: 05-July 08
  • Trình độ A CSTH

Gửi vào 02 October 2008 - 01:03 AM

Máy laptop bị lỗi #106 ổ cứng. Ai có thể giúp nhanh giùm với. Đã thử với hiren boot dùng hết các chương trình trong hiren boot nhưng vẫn kô dc . :bong :dede :jeje: 8->
0

#2 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 02 October 2008 - 08:12 AM

View Postkilluagon, on Oct 2 2008, 01:03 AM, said:

Máy laptop bị lỗi #106 ổ cứng. Ai có thể giúp nhanh giùm với. Đã thử với hiren boot dùng hết các chương trình trong hiren boot nhưng vẫn kô dc . :ay: :ay: :ay: :ay:

Kô ai giúp hết ah. Tình hình là Ổ cưng Laptop trước đây có Vista bản quyền nên sau nay format bị lỗi #106, Kô thể nào partion đc, bản Win xài tạm đc thui , format bằng nhiều chương trình rồi ma hok đc. Cài lại win xài đỡ thui, do ổ Win co 10GB mà ổ cứng tới 160GB , kô tài nào cài chương trình đc:((Lỗi này tìm cả đêm mà hok biết làm sao để sửa hết, máy lại hết bảo hành rồi, đem ra tiệm thì bảo kô sưa đc, muốn sửa phải gửi vô SG , mà đang kô có máy xài. Lỗi này lâu lâu nó chạm chạm kô vô Win đc :(( là phải cài lại Win. Dữ liệu sao lưu hết rồi, mà kô tài nào format hay chia vung lại ổ cứng đc. Có pro nào giúp dùm , xin cảm ơn nhiều nhiều. Mà mình kô giỏi lắm về Tin Học nên mong các bạn pro chỉ cặn kẽ chút nha:D :mad: :mad: Mong các pro giúp nhanh giùm.
0

#3 User is offline   Nightm@te 

• Gia Nhập: 18-October 06
  • Trình độ A CSTH

Gửi vào 02 October 2008 - 10:08 AM

Bạn dùng Laptop hiệu gì, bạn thử vào trang chủ của nó check xem lỗi đó là gì rồi đưa lên forum, ai có kinh nghiệm sẽ hướng dẫn.
0

#4 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 05 October 2008 - 12:36 AM

View PostNightm@te, on Oct 2 2008, 10:08 AM, said:

Bạn dùng Laptop hiệu gì, bạn thử vào trang chủ của nó check xem lỗi đó là gì rồi đưa lên forum, ai có kinh nghiệm sẽ hướng dẫn.

Lâu nay hơi bận nên chưa trả lời đc! Nhưng đây là lỗi ổ cứng mà có liên wan gì đến hiệu của laptop. Nếu ai đã xài laptop có bộ Win bản quyền Vista, sau đó bị mất bộ Win cài lại máy đều có tình trạng như mình. Máy mình hiệu Lenovo core 2 1.8. Có gì mong các bạn hay Mod giúp đỡ, chứ lâu lâu cứ cài Win thì ai mà chịu cho nỗi :d :(
0

#5 User is offline   daiphuq9 

• Nhóm: Mod Tin Học
  • Gia Nhập: 16-December 06
  • Gió liêu xiêu...

Gửi vào 05 October 2008 - 09:56 AM

do ko thấy rõ lỗi máy laptop của bạn nên mình chỉ 1 cách sau, nếu ko đc thì mình đành pó tay thôi nha. cái này bạn phải có kiến thức căn bản tin học 1 chút thì làm cũng khá dễ dàng

1- đầu tiên là cho đĩa hirent boot vào → vào DOS → sau khi vào DOS rồi gõ lệnh fdisk
bạn biết sử dụng cái này chứ? sau khi vào fdisk sẽ hiện ra 4 mục (hoặc 5 mục nếu hdd đó bị lỗi). bạn vào mục số 4 xem có mấy phân vùng (bạn nói ổ cứng bạn chia 2 nên sẽ có 2 phân vùng, 1 cái là Pri Ext, 1 cái nữa thì quên tên rồi). nhấn ESC thoát ra, vô lại mục số 3 và DELETE toàn bộ 2 phân vùng này đi (do ko có máy ở đây nên mình ko thể chi cặn kẽ đc). sau khi DEL xong thì hdd của bạn đang ở tình trạng ko có gì hết, ko dl, ko định dạng cả partition luôn.

2- khởi động lại máy, vào hirent boot, vào mục dành cho ổ cứng, mục số 5 thì phải (tên là Hard disk manager). xong bạn chọn mục số 2 (tên là ontrack disk manager). vào chương trình này, format và định dạng lại ổ cứng (khi vào chương trình này, bạn cứ enter liên tục, đừng lựa chọn mục nào hết, cứ để vậy mà enter, cho đến khi nào nó hiện ra 1 cái bảng thông báo màu đỏ thì nhấn ALT + C và lại enter tiếp. sau khi định dạng xong nó sẽ trở về bảng thông báo ban đầu, bạn restar lại máy.
khi làm thao tác này, nếu ổ cứng của bạn là 160G, nó sẽ tự động đưa ổ cứng về 1 ổ C duy nhất chứa đủ 160G dl.

3- cuối cùng là thoát ra, khởi động lại và vào hirent boot, dùng Partition magic xem có phân chia, địng dạng lại hdd xem có đc ko nhé

p/s : ko tự tin thì hãy kiếm 1 anh KTV nhờ làm giúp. nhớ là khi làm như vậy thì toàn bộ dữ liệu trong máy sẽ ko còn đâu. có gì thắc mắc cứ hỏi, mình sẽ trả lời giúp bạn.
0

#6 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 06 October 2008 - 05:39 PM

View Postdaiphuq9, on Oct 5 2008, 09:56 AM, said:

do ko thấy rõ lỗi máy laptop của bạn nên mình chỉ 1 cách sau, nếu ko đc thì mình đành pó tay thôi nha. cái này bạn phải có kiến thức căn bản tin học 1 chút thì làm cũng khá dễ dàng

1- đầu tiên là cho đĩa hirent boot vào → vào DOS → sau khi vào DOS rồi gõ lệnh fdisk
bạn biết sử dụng cái này chứ? sau khi vào fdisk sẽ hiện ra 4 mục (hoặc 5 mục nếu hdd đó bị lỗi). bạn vào mục số 4 xem có mấy phân vùng (bạn nói ổ cứng bạn chia 2 nên sẽ có 2 phân vùng, 1 cái là Pri Ext, 1 cái nữa thì quên tên rồi). nhấn ESC thoát ra, vô lại mục số 3 và DELETE toàn bộ 2 phân vùng này đi (do ko có máy ở đây nên mình ko thể chi cặn kẽ đc). sau khi DEL xong thì hdd của bạn đang ở tình trạng ko có gì hết, ko dl, ko định dạng cả partition luôn.

2- khởi động lại máy, vào hirent boot, vào mục dành cho ổ cứng, mục số 5 thì phải (tên là Hard disk manager). xong bạn chọn mục số 2 (tên là ontrack disk manager). vào chương trình này, format và định dạng lại ổ cứng (khi vào chương trình này, bạn cứ enter liên tục, đừng lựa chọn mục nào hết, cứ để vậy mà enter, cho đến khi nào nó hiện ra 1 cái bảng thông báo màu đỏ thì nhấn ALT + C và lại enter tiếp. sau khi định dạng xong nó sẽ trở về bảng thông báo ban đầu, bạn restar lại máy.
khi làm thao tác này, nếu ổ cứng của bạn là 160G, nó sẽ tự động đưa ổ cứng về 1 ổ C duy nhất chứa đủ 160G dl.

3- cuối cùng là thoát ra, khởi động lại và vào hirent boot, dùng Partition magic xem có phân chia, địng dạng lại hdd xem có đc ko nhé

p/s : ko tự tin thì hãy kiếm 1 anh KTV nhờ làm giúp. nhớ là khi làm như vậy thì toàn bộ dữ liệu trong máy sẽ ko còn đâu. có gì thắc mắc cứ hỏi, mình sẽ trả lời giúp bạn.

Trước hết mình cảm ơn bạn rất nhiều vì đã quan tâm và giúp đỡ. Nhưng mình cũng có 1 chút kiến thức tin học, mình đã fdisk rồi nhưng kô đc, mình kô dùng lệnh fdisk trong DOS, mình dùng chương trình fdisk trong đĩa hirent boot nhưng kô đc, thứ nhất kô có các phân vùng hiển thị ra, thứ hai dòng có chữ DELETE mờ kô dùng đc. Dùng chương trình scan disk thì thấy đc 4 phân vùng, nhưng vẫn kô làm gì đc nó. Đặt biệt là dùng đĩa Win để cài thì phân biệt đc 4 phân vùng nhưng mình vẫn kô dám DELETE các phân vùng, khi cài Win máy kô cho cài lên bất cứ phân vùng nào ngoài phân vùng 10GB của ổ Win cũ. Cài Win mới thì vẫn xài bình thường, nhưng rất bất tiện trong việc cài chưuơng trình vì ổ Win có 10GB, lại thêm cái bệnh lâu lâu khởi động kô đc, cứ trung bình 1 tháng phải cài Win 1 đến 2 lần, vậy thì có máy ngon đến mấy cũng nhanh hư thui :d :eee :d . Nếu bạn nào tưng gặp lỗi như thế này thì chỉ giáo mình với. Mình đã nói là đem ra tiệm rồi, nhưng mấy anh KTV nói là phải gửi đi SG, mình đang rất cần máy xài vì đang là năm cuối kô thể thiếu máy, nếu gửi máy đi thì biết khi nào mới xong :band :)) . Mong các bác giúp dùm em nhanh cái :)). Ah wên mất là dùng chương trình PM thì sau khi nhấn Apply thì hắn báo lỗi HDD #106.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi killuagon: 06 October 2008 - 05:42 PM

0

#7 User is offline   daiphuq9 

• Gió liêu xiêu...

Gửi vào 06 October 2008 - 08:02 PM

ko xóa đc phân vùng ngoài dos nên ko thể sửa đc lỗi này. hình như hdd của bạn là chuẩn sata thì phải, hơi khó chịu 1 tý.

còn bảo hành thì bảo hành đi, cao lắm 15 ngày thôi. hết bảo hành có 1 cách : tháo hdd ra, gắn vào máy tính để bàn, dùng chương trình để sửa. sau đó cài lại win.
0

#8 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 08 October 2008 - 05:40 PM

View Postdaiphuq9, on Oct 6 2008, 08:02 PM, said:

ko xóa đc phân vùng ngoài dos nên ko thể sửa đc lỗi này. hình như hdd của bạn là chuẩn sata thì phải, hơi khó chịu 1 tý.

còn bảo hành thì bảo hành đi, cao lắm 15 ngày thôi. hết bảo hành có 1 cách : tháo hdd ra, gắn vào máy tính để bàn, dùng chương trình để sửa. sau đó cài lại win.

Máy mình dùng hết hạn bảo hành từ lâu rồi. Nhưng làm sao để tháo ổ cứng lapptop zậy mình chưa tháo lần nào nên cũng kô dám tháo. Nếu có kinh nghiệm xin chỉ giáo thêm, là bỏ wa máy khác thì dùng chương trình gì để format và partions zậy. Xin cảm ơn trước =)) =))
0

#9 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 08 October 2008 - 09:26 PM

View Postkilluagon, on Oct 8 2008, 05:40 PM, said:

View Postdaiphuq9, on Oct 6 2008, 08:02 PM, said:

Máy mình dùng hết hạn bảo hành từ lâu rồi. Nhưng làm sao để tháo ổ cứng lapptop zậy mình chưa tháo lần nào nên cũng kô dám tháo. Nếu có kinh nghiệm xin chỉ giáo thêm, là bỏ wa máy khác thì dùng chương trình gì để format và partions zậy. Xin cảm ơn trước 8-> 8->

Giúp mình với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
0

#10 User is offline   daiphuq9 

• Gió liêu xiêu...

Gửi vào 08 October 2008 - 10:47 PM

hic, tháo laptop thì chỉ việc lấy vit ra, gỡ mấy con ốc ở dưới laptop ra là đc. nhưng ko bít thì đừng mở nhe. laptop vốn ko phải là chuyên môn của mình nên mình ko dám chỉ bậy bạ đâu. còn khi đã tháo ổ hdd ra đc rồi thì dùng đĩa hirent boot mà xử lý như làm với hdd máy tính để bàn thôi mà (với đk là phải có card chuyển cổng sata hay ata của hdd laptop sang cổng ata cho máy tính để bàn thì mới thao tác đc :d
0

#11 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 11 October 2008 - 02:43 PM

View Postdaiphuq9, on Oct 8 2008, 10:47 PM, said:

hic, tháo laptop thì chỉ việc lấy vit ra, gỡ mấy con ốc ở dưới laptop ra là đc. nhưng ko bít thì đừng mở nhe. laptop vốn ko phải là chuyên môn của mình nên mình ko dám chỉ bậy bạ đâu. còn khi đã tháo ổ hdd ra đc rồi thì dùng đĩa hirent boot mà xử lý như làm với hdd máy tính để bàn thôi mà (với đk là phải có card chuyển cổng sata hay ata của hdd laptop sang cổng ata cho máy tính để bàn thì mới thao tác đc :d

Nói như bạn thì bố mình cũng kô dám làm. Bạn có chắc chắn là khi tháo ổ cứng sau khi tháo đem wa máy để bàn thì sữa đc lỗi đó kô :jeje: :mad: . Nếu chắc chắn thì mình cũng làm thử 1 phen, nói như bạn thì ai mà dám tháo. Nếu bạn có kinh nghiệm thì xin chỉ rõ ràng hơn là làm như thế nào. Cụ thể là partions như thế nào, mình nghĩ là partion trên máy nào cũng vậy thôi, chứ đem ổ cứng qua máy khác thì có khác gì đâu :-" :-" .Xin bạn chỉ rõ ràng hơn chứ nói zậy thì thôi mình xin cảm ơn là hok dám đem cái máy ra làm hàng thí nghiệm. Còn chuyện cổng SATA hay ATA thì dễ òm, đem wa máy để bàn có chân cắm SATA là được cần gì phải có cổng chuyển.
0

#12 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 11 October 2008 - 10:08 PM

View Postkilluagon, on Oct 11 2008, 02:43 PM, said:

View Postdaiphuq9, on Oct 8 2008, 10:47 PM, said:

hic, tháo laptop thì chỉ việc lấy vit ra, gỡ mấy con ốc ở dưới laptop ra là đc. nhưng ko bít thì đừng mở nhe. laptop vốn ko phải là chuyên môn của mình nên mình ko dám chỉ bậy bạ đâu. còn khi đã tháo ổ hdd ra đc rồi thì dùng đĩa hirent boot mà xử lý như làm với hdd máy tính để bàn thôi mà (với đk là phải có card chuyển cổng sata hay ata của hdd laptop sang cổng ata cho máy tính để bàn thì mới thao tác đc :(

Nói như bạn thì bố mình cũng kô dám làm. Bạn có chắc chắn là khi tháo ổ cứng sau khi tháo đem wa máy để bàn thì sữa đc lỗi đó kô :bash :) . Nếu chắc chắn thì mình cũng làm thử 1 phen, nói như bạn thì ai mà dám tháo. Nếu bạn có kinh nghiệm thì xin chỉ rõ ràng hơn là làm như thế nào. Cụ thể là partions như thế nào, mình nghĩ là partion trên máy nào cũng vậy thôi, chứ đem ổ cứng qua máy khác thì có khác gì đâu :-" :-" .Xin bạn chỉ rõ ràng hơn chứ nói zậy thì thôi mình xin cảm ơn là hok dám đem cái máy ra làm hàng thí nghiệm. Còn chuyện cổng SATA hay ATA thì dễ òm, đem wa máy để bàn có chân cắm SATA là được cần gì phải có cổng chuyển.

Ai giúp dùm với !!!!!!!!!!!
0

#13 User is offline   baoe2004 

• Nhóm: VIP
  • Gia Nhập: 19-May 06
  • Cử nhân CSTH

Gửi vào 11 October 2008 - 10:28 PM

Rút pin, tháo con ốc giữ nắp ổ cứng rồi nhẹ nhàng rút nó ra đem gắn qua máy desktop. Có thể dùng các soft để tái phân vùng và format nó, nếu không được thì phải format cấp thấp. Tại sao phải gắn qua desktop ? tại vì nó trên desktop set là Slaver (không phải Primary Master) nên dễ "vọc" hơn.
Goodluck !
Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.
0

#14 User is offline   killuagon 

• Trình độ A CSTH

Gửi vào 12 October 2008 - 01:24 AM

View Postbaoe2004, on Oct 11 2008, 10:28 PM, said:

Rút pin, tháo con ốc giữ nắp ổ cứng rồi nhẹ nhàng rút nó ra đem gắn qua máy desktop. Có thể dùng các soft để tái phân vùng và format nó, nếu không được thì phải format cấp thấp. Tại sao phải gắn qua desktop ? tại vì nó trên desktop set là Slaver (không phải Primary Master) nên dễ "vọc" hơn.
Goodluck !

Thanks trước đã về làm thử, dù sao cũng cảm ơn các bạn rất nhiều. Nếu cách này kô đc nữa thì cũng hết cách rồi. Thôi Mod đóng dùm 2pic lai lun đi :d
0

Chia sẻ chủ để

Trang 1 / 1