[ iT ] Forums: Xin giúp đỡ về cách cài đặt DHCP server trên mordem - [ iT ] Forums

Jump to content

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

MU Moi ra - MU Thiên Mệnh

MU Moi ra - MU Da Nang

MU Moi ra - MU Vinh

Chú ý:

Vui lòng viết bài bằng TV có dấu
Trang 1 / 1
  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời cho chủ đề này

Xin giúp đỡ về cách cài đặt DHCP server trên mordem ( để hạn chế các máy khác vào internet)

#1 User is online   daisonvuong 

• Nhóm: Advance Member
  • Gia Nhập: 26-June 06
  • Cử nhân CSTH

Gửi vào 07 April 2009 - 12:47 PM

Mô hình máy công ty mình như sau: in ternet cấp đến 1 cái mordem ở phong họp, sau đó cắm từ mordem ra Schitch ( 20 cổng), từ 20 cổng này là các line của các phong cắm đên, như vậy mạng là ngang hàng nhau. Mình chơi game online ko nổi vì mấy chị già già toàn dung IMD download XXX về xem. nản quá.
Sau khi tìm hiểu mãi mới nghe nói về cách cài đặt Mordem có thể hạn chế các máy có IP động ( tức là phải dùng IP tĩnh mới vào đc) và mình có thể SET IP tĩnh đó. Hình như đó là cái DHCP Server trong Mordem. Mình vào mordem lọ mọ mãi mà vẫn ko có tác dụng gì cả. Ming bạn nào biết chỉ bảo hộ mình với.
Mordem công ty mình là Siemens , mạng FPT. mình cũng đã vào trong QoS cài đặt nhưng đây chỉ là ưu tiên số IP hay sao đó, cung chưa hiểu hết, mong các bạn giúp 1 tay.

Attached thumbnail(s)

• Attached Image: 1mo.JPG

0

#2 User is offline   baoe2004 

• Nhóm: VIP
  • Gia Nhập: 19-May 06
  • Cử nhân CSTH

Gửi vào 09 April 2009 - 10:05 AM

View Postdaisonvuong, on Apr 7 2009, 12:47 PM, said:

...
Sau khi tìm hiểu mãi mới nghe nói về cách cài đặt Mordem có thể hạn chế các máy có IP động ( tức là phải dùng IP tĩnh mới vào đc) và mình có thể SET IP tĩnh đó. Hình như đó là cái DHCP Server trong Mordem. Mình vào mordem lọ mọ mãi mà vẫn ko có tác dụng gì cả. Ming bạn nào biết chỉ bảo hộ mình với.
...

Advance Setup --> LAN :
Enable DHCP Server (bật tính năng cấp phát IP động) điền vào Start (IP bắt đầu) và End (IP cuối cùng)
Disable DHCP Server (tắt tính năng trên)

Nếu máy của các "chị già" là IP tĩnh, thì khi liên đấu Bạn có thể "ngắt" họ ra khỏi mạng như sau :
Security --> IP Filtering --> Outgoing => điền vào các IP tĩnh của họ rồi Apply - OK.
Sau đó khôi phục lại, nếu không họ lại réo IT man tới cũng vậy thôi.

Tạm thời là vậy đối với modem Siemens. Để giới hạn băng thông download cho LAN Bạn phải có các thiết bị Pro hơn.
Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.
0

#3 User is online   daisonvuong 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 09 April 2009 - 10:53 AM

View Postbaoe2004, on Apr 9 2009, 10:05 AM, said:

View Postdaisonvuong, on Apr 7 2009, 12:47 PM, said:

...
...

Advance Setup --> LAN :
Enable DHCP Server (bật tính năng cấp phát IP động) điền vào Start (IP bắt đầu) và End (IP cuối cùng)
Disable DHCP Server (tắt tính năng trên)

Nếu máy của các "chị già" là IP tĩnh, thì khi liên đấu Bạn có thể "ngắt" họ ra khỏi mạng như sau :
Security --> IP Filtering --> Outgoing => điền vào các IP tĩnh của họ rồi Apply - OK.
Sau đó khôi phục lại, nếu không họ lại réo IT man tới cũng vậy thôi.

Tạm thời là vậy đối với modem Siemens. Để giới hạn băng thông download cho LAN Bạn phải có các thiết bị Pro hơn.

Thank bạn, nhưng bạn có thể nói rõ 1 chút nữa đc ko?
Theo mình đang hiểu thì mình chọn: Enable DHCP Server rồi điền IP ví dụ: 192.168.1.2 ---->192.168.1.100 : thì có nghĩa là các máy có IP động nằm trong khoảng trên thì đc truy cập ah? hay là các máy có IP tĩnh? :jeje:
nếu vậy mình chọn máy phòng mình có số IP từ: 180---> 200 để cả phòng mình vào đc internet còn các chị già thì tạm dừng khi TK hay liên đấu thì lam thế nao?

và trong đó nó có cái: Source Port (port or port:port): mình điền cổng bao nhiêu vậy? 80 hay 82 hay?
giúp mình nhé, thank bạn nhiều lắm
0

#4 User is offline   baoe2004 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 09 April 2009 - 07:28 PM

- Khi bạn Enable DHCP, modem sẽ cấp phát IP cho các máy tính trong mạng LAN với điều kiện là các máy tính này để IP động (Properties Local area connection --> Propeties Internet Protocol --> đặt Obtain an IP adress automatically) , mặc định nó sẽ cấp phát từ 192.168.1.2 đến 192.168.1.255 nếu trong mạng LAN có 2 máy để IP tĩnh (Properties Local area connection --> Propeties Internet Protocol --> đặt Use the following adress rồi điền số thích hợp vô) ví dụ 192.168.1.5 và 192.168.1.160 thì đặt DHCP cấp IP bắt đầu từ 192.168.1.6 đến 192.168.1.159 để tránh trùng IP. Các máy được cấp IP động và cả máy IP tĩnh đều mặc định là sẽ truy cập internet được.
Nếu Disable DHCP, các máy tính (IP động) sẽ không được cấp IP => đối với modem các máy tính này là "vô danh" sẽ không truy cập mạng được (cả internet và LAN)

- Khi liên đấu muốn các chị già tạm dừng thì dùng tính năng Filter IP (phải biết chính xác số IP của họ cho dù động hay tĩnh - muốn biết : hãy ping computer name của họ) để tạm thời ngăn truy cập download.

- Với yêu cầu lúc này của Bạn, khoan chưa quan tâm đến port vội, nó là chuyện khác, cứ để mặc định đừng thay đổi. (Filter port dùng để ngăn chận một ứng dụng nào đó, ví dụ web chạy port 80 ; ftp chạy port 21 ; mail chạy port 25...nếu filter port 25, máy tính đó vào web được, ftp được nhưng không truy cập mail được)
Filter có 2 option :
Outgoing : ngăn truy cập từ máy tính ra mạng
Ingoing : ngăn truy cập từ mạng vào máy tính
..v..v..

P/S : Hay là giải quyết bằng cách khác, vì sao các chị già down xxx ? Có khi họ thích làm diễn viên hơn chăng :dede ? Như thế thì hiệu quả hơn là tìm hiểu mấy thứ mạng miếc này chi cho nhức đầu ! 8->
Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.
0

#5 User is online   daisonvuong 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 10 April 2009 - 08:25 AM

Thank bạn nhiều lắm, các chị già thích xxx nhưng vì cùng cơ quan nên...ngại lắm. bác mà ở HN thì PM hộp thư riêng nha, biếu bác 1 MBBG U81 hoặc Rau U85.....hê hê....
Bạn quả thật giỏi, để mình thử xem nhé....... :-??
0

#6 User is online   daisonvuong 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 10 April 2009 - 08:38 AM

Vậy giải pháp của mình như sau:
- chọn Disable DHCP ------> các máy có IP động sẽ ko vào đc.
- CHọn Filter IP ---------> chọn Outgoing---> điền phạm vi số IP mà mình ko muốn cho vào: ví dụ 192.168.1.2-------> 192.168.1.180. -----> OK.

Còn máy của mình thì đặt IP tĩnh: 192.168.1.181 trở lên .
Đúng ko bạn? :((
Để mình thử nhé.

Attached thumbnail(s)

• Attached Image: 2mor.JPG

0

#7 User is offline   baoe2004 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 10 April 2009 - 10:12 AM

Chưa đúng Bạn hiền ạ !

1. CHọn Filter IP ---------> chọn Outgoing---> điền phạm vi số IP mà mình ko muốn cho vào... => xin sửa lại cho đúng là Điền số IP mà mình không muốn nó truy cập ra mạng.
2. Theo hình thứ 2 của Bạn thì :
- Source Adress : điền IP máy mình muốn cấm, nếu nhiều máy thì tiếp tục bấm Add rồi điền tiếp IP máy thứ 2 ..v..v..
- Dest. Adress : địa chỉ IP mà máy tính sẽ truy cập tới (trong trường hợp của các chị già là IP của các trang Web xxx) nên để là Any (bất kỳ) hoặc 0.0.0.0
- Source Port : cổng ra của máy truy cập, nếu Bạn điền 80 nó sẽ chỉ cấm truy cập Web mà thôi, nên để là Any.
- Dest. Port : cổng vào của máy bị truy cập, nên để là Any.

Đề nghị là vậy, Bạn tùy nghi điều chỉnh cho thích hợp với môi trường và nhu cầu hiện hành. Vì mình không có xài modem trên nên không nói rõ hơn được. Thân mến.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 10 April 2009 - 10:31 AM

0

#8 User is online   daisonvuong 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 10 April 2009 - 12:29 PM

Thank bạn, mình hiểu rồi, thế thì cũng phải add nhiều nhỉ? :-

Nhưng có cái Destination IP address: mình điền Any hay any hay 0.0.0.0 đều ko đc :oa:
( đó là nguồn mà máy tính sẽ truy cập đúng ko?) như vậy mình sẽ phải tìm 1 số địa chi IP của các trang xxx đó, hoặc các trang DLoad nhac. Cách tìm địa chỉ IP như thế nào hả bạn, giúp mình thêm 1 tý nữa nhé.
Có cách nào điền Destination IP address: cho chung các trang web ko? :-&

Attached thumbnail(s)

• Attached Image: 3mor.JPG

0

#9 User is offline   baoe2004 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 10 April 2009 - 03:12 PM

Modem mình đang dùng là DSL2640T có thể nhập Any Port vào ô PORT và Any IP vào ô Source - Destination IP. Còn Simemens thì không rành. Nếu nó không cho nhập Any Bạn hãy thử để trống nó xem sao ?

Để tìm IP trang web, hãy ping tên trang web đó, ví dụ : ping vnexpress.net => cho ta biết IP web đó là 69.64.155.122
Để điền chung dest.IP các trang web ? đơn giản là filter port 80 => không truy cập bất kỳ web nào được nữa :-&

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 10 April 2009 - 03:12 PM

0

#10 User is offline   Winter Tears 

• Gia Nhập: 15-November 06
  • Upload Team

Gửi vào 10 April 2009 - 03:41 PM

Destination IP address : sao lại điền ip của của web
Nếu gặp tình trạng lỗi khi giải nén,các bạn tham khảo tại đây hoặc download từ link MediaFire ẩn sau biểu tượng Posted Image

Gởi báo cáo các bài viết có link virus trong box VLTK1 & Các thể loại game Online tại đây
0

#11 User is online   daisonvuong 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 10 April 2009 - 03:48 PM

thank bạn, có vẻ hiệu quá đấy :dot: đang thấy các máy khác ko vào web đc rồi, kể cả máy mình, nhưng lại chạy đc VLTK thế mới hay :dot:

@winter: Destination IP address: dịch là Điểm đến địa chỉ IP. Như vậy là đích đến của các máy truy cập mà. Mình đang chon 210.245.0.11 ( đây là server của FPT) thấy các máy đều ko vào đc luôn. Máy mình cũng thế, nhưng lại vào đc VLTK he he...lạ thật
0

#12 User is offline   Winter Tears 

• Gia Nhập: 15-November 06
  • Upload Team

Gửi vào 10 April 2009 - 03:59 PM

Như vậy là đích đến của các máy truy cập mà

He he,thì vậy mình mới hỏi sao lại là của web
Nếu gặp tình trạng lỗi khi giải nén,các bạn tham khảo tại đây hoặc download từ link MediaFire ẩn sau biểu tượng Posted Image

Gởi báo cáo các bài viết có link virus trong box VLTK1 & Các thể loại game Online tại đây
0

#13 User is offline   baoe2004 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 10 April 2009 - 04:13 PM

View Postdaisonvuong, on Apr 10 2009, 03:48 PM, said:

... thấy các máy đều ko vào đc luôn. Máy mình cũng thế, nhưng lại vào đc VLTK he he...lạ thật

Nếu trong công ty còn người khác cũng chơi võ lâm, Bạn vô VLTK rồi đóng nhỏ cửa sổ xuống, nhập lệnh netstat -a để biết VLTK đang chạy port nào. Vô modem, Filter IP của người kia khai báo số port đó => thằng kia khỏi chơi luôn, chỉ mình ta chơi thôi hehe.

Nhớ đổi pass modem để che chắn tung tích nhé.

to Winter Tears : Đơn giản là vì modem Siemens chỉ cho phép điền số IP, không cho điền host name.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 10 April 2009 - 04:28 PM

0

Chia sẻ chủ để

Trang 1 / 1