[ iT ] Forums: Hỏi về luật Tạm Trú Tạm Vắng - [ iT ] Forums

Jump to content

Phong thu am chuyen nghiep Calvin Music

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Mu moi ra - MU SS2

Mu moi ra - MU Phuong Hoang

Mu moi ra - Thien Bao

Trang 1 / 1
  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời cho chủ đề này

Hỏi về luật Tạm Trú Tạm Vắng

#1 User is offline   cu_tí_biết_yêu 

• Nhóm: Newbies
  • Gia Nhập: 22-March 10
  • Thành viên mới

Gửi vào 24 March 2010 - 02:35 PM

Tôi có HKTT tại HN,vậy tôi có phải đăng ký tạm trú khi tôi ở phường bên cạnh ko? Bởi vì thỉnh thoảng tôi có đến ở tai nhà bạn tôi ở Phường bên cạnh và người ta bắt tôi phải làm tạm trú,bắt làm nhũng 3-4 tờ giấy,nào là tách khẩu,nào là xác minh hộ khẩu,khai báo tạm trú. Tôi nghĩ tôi ko pải làm những giấy tờ này vì tôi đâu phải người ngoại tỉnh,phường tôi ở chỉ cách nhà tôi có mấy trăm mét mà phải chịu bao nhiêu thủ tục,vậy nhưng người có vài nhà tại HN thi thế nảo?

0

#2 User is offline   Vien Thua Chi 

• Nhóm: VIP
  • Gia Nhập: 03-April 08
  • Cử nhân CSTH

Gửi vào 24 March 2010 - 03:19 PM

View Postcu_tí_biết_yêu, on Mar 24 2010, 02:35 PM, said:

Tôi có HKTT tại HN,vậy tôi có phải đăng ký tạm trú khi tôi ở phường bên cạnh ko? Bởi vì thỉnh thoảng tôi có đến ở tai nhà bạn tôi ở Phường bên cạnh và người ta bắt tôi phải làm tạm trú,bắt làm nhũng 3-4 tờ giấy,nào là tách khẩu,nào là xác minh hộ khẩu,khai báo tạm trú. Tôi nghĩ tôi ko pải làm những giấy tờ này vì tôi đâu phải người ngoại tỉnh,phường tôi ở chỉ cách nhà tôi có mấy trăm mét mà phải chịu bao nhiêu thủ tục,vậy nhưng người có vài nhà tại HN thi thế nảo?

Để trả lời câu hỏi của bạn thì mình yêu cầu bạn ghi rõ 3 vấn đề sau :
- "Tôi có HKTT tại HN,vậy tôi có phải đăng ký tạm trú khi tôi ở phường bên cạnh ko?" :d Mình muốn biết mục đích bạn hay đển nhà bạn của bạn . Bạn có HKTT ở nhà thì bạn đến nhà bạn của bạn để làm làm gì ? Chơi thăm bạn ? Học tập , lao động ?
- "thỉnh thoảng tôi có đến ở tai nhà bạn tối" : "thỉnh thoảng" là bao lâu bạn đến 1 lần , thời gian bạn đến có nghỉ qua đêm không ? Nếu có thì bạn đến ở mỗi lần như vậy là bao nhiêu ngày ?
- Năm nay bạn bao nhiêu tuổi rồi ? Tính theo tuổi ghi trong giấy khai sinh ấy .
Mình chờ câu trả lời của bạn . Thân !

Bài viết này được chỉnh sửa bởi canhsathinhsu: 24 March 2010 - 09:10 PM

0

#3 User is offline   Vien Thua Chi 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 08 April 2010 - 09:22 PM

Mình chờ một thời gian nhưng không thấy bạn nêu rõ câu hỏi nên mình trả lời chung thế này nhé: khi bạn ở phường này đến phường khác chơi , làm việc , thăm bạn bè hay lý do khác thì cho dù bạn có hộ khẩu thường trú thì trong vòng 23 giờ bạn cũng phải khai báo tạm trú với chính quyền địa phương tại nơi bạn đến (đây là quy định của pháp luật nó như vậy) . Nếu trong trường hợp bạn còn đang trong độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự (từ đủ 17 đến đủ 25 tuổi) thì bạn còn phải làm một bước nữa là đến chính quyền địa phương (cụ thể là công an phường) nơi bạn có hộ khẩu thường trú để báo lấy giấy tạm vắng , rồi dùng giấy tạm vắng đó trình công an phường nơi bạn đến thì người ta mới cấp sổ tạm trú cho bạn. Thân !
0

#4 User is offline   khauthancong19 

• Nhóm: Member
  • Gia Nhập: 02-December 07
  • Căn bản tin học tốt

Gửi vào 18 June 2010 - 11:25 PM

kô biết cái ông avartar dành luật đến cỡ nào mà tư vấn "xiêu" thế. Xin trả lời như sau: không có Luật tạm trú tạm vắng mà chỉ có Luật cư trú. Trong trường hợp của bạn không cần làm tạm trú, chỉ cần thông báo lưu trú tại các điểm tiếp nhận thông báo lưu trú của địa phương (thường đặt tại Tổ trưởng dân phố)
0

#5 User is offline   Vien Thua Chi 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 21 June 2010 - 09:41 AM

View Postkhauthancong19, on Jun 18 2010, 11:25 PM, said:

kô biết cái ông avartar dành luật đến cỡ nào mà tư vấn "xiêu" thế. Xin trả lời như sau: không có Luật tạm trú tạm vắng mà chỉ có Luật cư trú. Trong trường hợp của bạn không cần làm tạm trú, chỉ cần thông báo lưu trú tại các điểm tiếp nhận thông báo lưu trú của địa phương (thường đặt tại Tổ trưởng dân phố)

- Này bạn , trong topic tôi chưa bao giờ sử dụng đến cụm từ "Luật tạm trú tạm vắng" nhé bạn , mà chỉ sử dụng câu chữ "tạm trú, tạm vắng" thôi (bạn có thể đọc hết topic lại xem). "Tạm trú , tạm vắng" đơn giản là 1 thủ tục (nằm trong Luật cư trú) quy định khi đi khỏi địa phương bạn đang có hộ khẩu thường trú thì phải khai báo với cơ quan quản lý nhân hộ khẩu (công an xã, phường) để lấy giấy tạm vắng , rồi cầm tờ giấy tạm vắng đó đến địa phương mới để cơ quan quản lý nhân hộ khẩu là công an phường , xã , hoặc điểm tiếp nhận đăng ký tạm trú (chứ không có "điểm tiếp nhận thông báo lưu trú" như bạn khauthancong19 nói đâu nhé) . Tại đây cảnh sát khu vực phụ trách ô bạn muốn tạm trú sẽ xem xét tiếp nhận rồi trình ban chỉ huy công an phường, xã cấp sổ tạm trú cho bạn .
- Trên đây là quy trình , quy định của Pháp Luật trong việc quản lý nhân hộ khẩu , khi có sự di biến động chuyển đổi chỗ ở của người dân nó phải đi đúng trình tự như vậy . Nhưng đây là trên giấy tờ , lý thuyết đúng bài bản , còn việc áp dụng nó vào thực tế (thường thì các pác nhà ta lạng lách đánh võng về luật tốt lắm :) ) nên các thủ tục nó sẽ khang khác hoặc đơn giản đi chút ít :dede (cái này không nói ra thì ai cũng biết).
- Ở cái topic nhỏ rất khó để nói hết các vấn đề , bạn khauthancong19 muốn tranh luận hay trao đổi thêm với mình về Luật cư trú có thể pm mình số điện thoại 0903992311 hoặc cho mình số điện thoại mình gọi cho bạn , chúng ta cà phê hoặc lai rai vài ve để "đấu" về Luật hỷ :^o

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Avatar : 21 June 2010 - 09:43 AM

0

#6 User is offline   freshtea 

• Gia Nhập: 27-July 11
  • Thành viên mới

Gửi vào 27 July 2011 - 02:34 PM

Cho mình hỏi: Mình là người tỉnh lẻ ra Hà Nội làm việc và thuê nhà trọ (nhưng vẫn chưa ký hợp đồng thuê nhà) ở Cầu Giấy từ đầu tháng 7nhưng mình bắt đầu vào ở từ ngày 23/7. Vì có việc ngoài ý muốn nên mình chỉ ở hết tháng 7 là chuyển trọ đến một phường khác ở quận Đống Đa.
- Vậy mình có cần phải làm thủ tục đăng ký tạm trú tại Phường ở quận Cầu Giấy nữa không?
- Và theo luật định thì người nơi khác đến ở trong tối đa là bao nhiêu ngày thì phải đăng ký thủ tục tạm trú tại phường?
- Vì mình ở mới được 2 ngày (ngày 25/7) thì công an phường đến phòng hỏi giấy tờ, bắt phải đi đăng ký tạm trú, hiện tại công an phường đã thu giấy CMND của mình, việc làm này của công an phường có được phép không?

Xin cảm ơn
0

#7 User is offline   kieu_xu 

• Nhóm: Mod Giải Trí
  • Gia Nhập: 31-December 06
  • Cao đẳng CSTH

Gửi vào 28 July 2011 - 03:55 PM

Nghiên cứu thêm về luật cư trú quy định cho vấn đề trên nè :starwars: :

Chương IV
ĐĂNG KÝ TẠM TRÚ, THÔNG BÁO LƯU TRÚ, KHAI BÁO TẠM VẮNGĐiều 30. Đăng ký tạm trú
1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.
2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.
3. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
4. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an.
Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn.
Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.
5. Trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động, học tập từ sáu tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xoá tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú.
Điều 31. Lưu trú và thông báo lưu trú
1. Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.
2. Gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người từ đủ mười bốn tuổi trở lên đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.
3. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.
4. Việc thông báo lưu trú được ghi vào sổ tiếp nhận lưu trú.

1

#8 User is offline   Vien Thua Chi 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 03 August 2011 - 05:58 PM

View Postfreshtea, on 27 July 2011 - 02:34 PM, said:

Cho mình hỏi: Mình là người tỉnh lẻ ra Hà Nội làm việc và thuê nhà trọ (nhưng vẫn chưa ký hợp đồng thuê nhà) ở Cầu Giấy từ đầu tháng 7nhưng mình bắt đầu vào ở từ ngày 23/7. Vì có việc ngoài ý muốn nên mình chỉ ở hết tháng 7 là chuyển trọ đến một phường khác ở quận Đống Đa.
- Vậy mình có cần phải làm thủ tục đăng ký tạm trú tại Phường ở quận Cầu Giấy nữa không?
- Và theo luật định thì người nơi khác đến ở trong tối đa là bao nhiêu ngày thì phải đăng ký thủ tục tạm trú tại phường?
- Vì mình ở mới được 2 ngày (ngày 25/7) thì công an phường đến phòng hỏi giấy tờ, bắt phải đi đăng ký tạm trú, hiện tại công an phường đã thu giấy CMND của mình, việc làm này của công an phường có được phép không?

Xin cảm ơn

Mình xin trả lời từng câu hỏi cho bạn nhé:
- Bạn không cần làm thủ tục đăng ký tạm trú tại phường ở quận Cầu Giấy
- Trong trường hợp của bạn thì trong vòng 24 tiếng(kể từ lúc bạn bắt đầu đến ở) bạn phải đăng ký tạm trú.
- Bạn ở 02 ngày nghĩa là 48 tiếng mà không đăng ký tạm trú là sai rồi. Công an phường thu giấy CMND của bạn là đúng quy định!
0

#9 User is offline   freshtea 

• Gia Nhập: 27-July 11
  • Thành viên mới

Gửi vào 08 August 2011 - 01:50 PM

View PostAvatar, on 03 August 2011 - 05:58 PM, said:

View Postfreshtea, on 27 July 2011 - 02:34 PM, said:

Xin cảm ơn

Mình xin trả lời từng câu hỏi cho bạn nhé:
- Bạn không cần làm thủ tục đăng ký tạm trú tại phường ở quận Cầu Giấy
- Trong trường hợp của bạn thì trong vòng 24 tiếng(kể từ lúc bạn bắt đầu đến ở) bạn phải đăng ký tạm trú.
- Bạn ở 02 ngày nghĩa là 48 tiếng mà không đăng ký tạm trú là sai rồi. Công an phường thu giấy CMND của bạn là đúng quy định!

Cảm ơn anh avatar.
Mình nghĩ giấy CMND là giấy tờ tùy thân, chứng minh bản thân, chỉ bị thu khi bị mất quyền công dân thôi chứ. Nếu chỉ vì việc chưa đăng ký tạm trú mà thu CMND của công dân, làm các hoạt động khác của họ có thể bị ngưng trệ, ảnh hưởng đến kinh tế, sinh hoạt khác của họ là không hợp lý. Và việc thu CMND phải có pháp luật ràng buộc trong từng trường hợp cụ thể chứ?
0

#10 User is offline   Vien Thua Chi 

• Cử nhân CSTH

Gửi vào 21 August 2011 - 06:53 PM

Cảm ơn anh avatar.
Mình nghĩ giấy CMND là giấy tờ tùy thân, chứng minh bản thân, chỉ bị thu khi bị mất quyền công dân thôi chứ. Nếu chỉ vì việc chưa đăng ký tạm trú mà thu CMND của công dân, làm các hoạt động khác của họ có thể bị ngưng trệ, ảnh hưởng đến kinh tế, sinh hoạt khác của họ là không hợp lý. Và việc thu CMND phải có pháp luật ràng buộc trong từng trường hợp cụ thể chứ?
[/quote]

Bạn nói đúng! Dòng trả lời thứ 3 của mình là một trong những trường hợp ràng buộc của pháp luật khi thu giấy CMND đó bạn. Thân!!!
0

#11 User is offline   CSTH1st 

• Nhóm: Member
  • Gia Nhập: 22-September 11
  • Thành viên mới

Gửi vào 22 September 2011 - 10:11 AM

3
0

Chia sẻ chủ để

Trang 1 / 1