[ iT ] Forums: Máy tính bi treo khi vừa khởi động - [ iT ] Forums

Jump to content

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Trang 1 / 1
  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời cho chủ đề này

Máy tính bi treo khi vừa khởi động

#1 User is offline   Markoto 

• Nhóm: Advance Member
  • Gia Nhập: 09-January 08
  • Trình độ A CSTH

Gửi vào 27 April 2010 - 08:46 PM

Chào mọi người.Mình bị tình trang như sau: máy vừa khỏi động lên là bị treo ngay,phím không tác dụng,không vào được Cmos luôn.Mong anh em giúp mình tìm hướng khắc phục.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Markoto: 27 April 2010 - 08:53 PM

0

#2 User is offline   Dr. IT 

• Gia Nhập: 05-March 09
  • Ma Đêm

Gửi vào 28 April 2010 - 12:14 AM

View PostMarkoto, on Apr 27 2010, 08:46 PM, said:

Chào mọi người.Mình bị tình trang như sau: máy vừa khỏi động lên là bị treo ngay,phím không tác dụng,không vào được Cmos luôn.Mong anh em giúp mình tìm hướng khắc phục.

Bạn hãy tháo từng phần linh kiện ra và kiểm tra xem sao
Thứ nhất : tháo ổ ứng, kiểm tra xem có chạy không, nếu chạy tốt, có thể ổ cứng bạn bị bad, đọc chậm và gây treo máy, nếu không chạy, ta tiếp tục
Thứ hai : bỏ ổ cứng qua 1 bên, tháo Ram ra, chùi sạch chân Ram, nếu có nhiều cây ram thì nên gắn từng cây thôi để kiểm tra coi chạy tốt không đã, lần lượt gắn Ram vào từng khe Ram trên bo mạch chủ, kiểm tra coi chạy tốt không, nếu chạy tốt có nghĩ là máy bạn bị lỏng Ram hoặc chân ram tiếp xúc không tốt, bạn đã xử lý xong gồi đó. Nếu không chạy tốt, ta tiếp tục bước tiếp
Thứ ba : Nếu máy có card màn hình, cũng tháo ra và làm như bước thứ hai
Nếu không chạy được nữa thì chỉ còn lỗi Bo mạch chủ mà thôi. Nếu còn bảo hành thì mang đi bh, ko thì mang cho thợ kiểm tra coi bị chắc chắn là Main hay do lỗi CPU (theo mình nghĩ thì CPU trong trường ghợp này chắc là không lỗi)
0

#3 User is offline   HùngDũng 

• Nhóm: Mod Giải Trí
  • Gia Nhập: 05-March 06
  • Nổi Buồn Trong Tôi

Gửi vào 03 May 2010 - 03:03 PM

View PostMarkoto, on Apr 27 2010, 09:46 PM, said:

trường hợp hay bị nhất - Ram có vấn đề nếu có thể thì mượn đâu 1 cây ram đang xài gắn vào thử
- nguồn bị hư không đủ điện
- nặng nhất là do hư main cái này thì phải đem ra cửa hàng test

* nếu là Main AMD bạn tháo ổ cứng ra rồi mở máy lên khoảng 5 phút xong rút nguồn gắn ổ cứng vào xem sao
711a04970176 VietinBank

Bỗng 1 ngày Gió vô tình thỗi mây trôi muôn ngã , để đêm về mây lặng lẽ hóa thành mưa ................
www.hungdung.tk
0

#4 User is offline   hangtieumuoi 

• Gia Nhập: 30-December 06
  • Xin Chị Đi Ku

Gửi vào 25 May 2010 - 08:01 AM

Cmos còn bị lỗi thì đâu phải do ổ cứng hoặc Ram được, cái này nghi ngờ nhất là lỗi Main.
Tiếu Ngạo - Lệ Giang
0

#5 User is offline   Markoto 

• Gia Nhập: 09-January 08
  • Trình độ A CSTH

Gửi vào 29 May 2010 - 10:07 AM

View PostConan Doyle, on Apr 28 2010, 12:14 AM, said:

Bạn hãy tháo từng phần linh kiện ra và kiểm tra xem sao
Thứ nhất : tháo ổ ứng, kiểm tra xem có chạy không, nếu chạy tốt, có thể ổ cứng bạn bị bad, đọc chậm và gây treo máy, nếu không chạy, ta tiếp tục
Thứ hai : bỏ ổ cứng qua 1 bên, tháo Ram ra, chùi sạch chân Ram, nếu có nhiều cây ram thì nên gắn từng cây thôi để kiểm tra coi chạy tốt không đã, lần lượt gắn Ram vào từng khe Ram trên bo mạch chủ, kiểm tra coi chạy tốt không, nếu chạy tốt có nghĩ là máy bạn bị lỏng Ram hoặc chân ram tiếp xúc không tốt, bạn đã xử lý xong gồi đó. Nếu không chạy tốt, ta tiếp tục bước tiếp
Thứ ba : Nếu máy có card màn hình, cũng tháo ra và làm như bước thứ hai
Nếu không chạy được nữa thì chỉ còn lỗi Bo mạch chủ mà thôi. Nếu còn bảo hành thì mang đi bh, ko thì mang cho thợ kiểm tra coi bị chắc chắn là Main hay do lỗi CPU (theo mình nghĩ thì CPU trong trường ghợp này chắc là không lỗi)

mình tháo ra test thử rồi.Gỡ hết thiết bị ra: không gắn ram kick nguồn speaker kêu bip,gắn ram vào thi vừa khởi động lên màn hình dos là treo ngay.Nguồn đã thử thay rồi nhưng không được luôn.Nan giải quá hic
0

#6 User is offline   onlinedk02 

• Nhóm: Validating
  • Gia Nhập: 31-May 10
  • Thành viên mới

Gửi vào 03 June 2010 - 09:32 AM

Bạn thân mến, về câu hỏi của bạn mình xin được đóng góp như sau.

Hiện tượng máy như bạn mô tả thì có các nguyên nhân sau.

1: Là do máy của bạn đang gặp vấn đề đó là virut, nguyên nhân này là nguyên nhân đầu tiên có thể nghĩ tới, với nguyên nguyên nhân này, phương án giải quyết tốt nhất lúc này là bạn hãy Buckup lại tất cả các dữ liệu ở ổ C, desktop, my document, outlock.... và tiến hành cài lại windown cho máy. sau khi cài win xong bạn khong nên làm bất cứ việc gì cả, việc làm tiếp theo lên làm đó là cài đặt chương trình diệt virut và sau khi cài xong bạn nên update phiên bản mới nhất của trương trình diệt virut này, tiếp theo bạn scan tất cả các ổ, tiếp đó là khởi động lại máy, rồi sau đó mới cài tiếp các chương trình khác.
2: Là do máy chạy lâu ngày phần tản nhiệt kém khiến cho nhiệt độ của CPU tăng cao, việc làm bây giờ là bạn hãy tiến hành kiểm tra phần tản nhệt này,với máy có socket 478 thì thao tác không khó lắm, bạn đẩy các lẫy của phần tản nhiệt ra, lau sạch bụi bản và tra keo tản nhiệt rùi chạy lại là được, với socket 775 thì thao tác có khó hơn một chút bạn phải cẩn thận khi thao tác phần này nhé.
3: Rất có thể các thiết bị HDD, Ram của bạn bị lỗi, trước tiên ta phải loại trừ các nguyên nhân trên như cài lại máy và quét virut, nếu như vẫn bị treo như thế, chúng ta cần phải test kiểm tra HDD xem có bị Bad và bị phân mảnh hay không, tiếp đó ta kiểm tra Ram.

Sau khi kiểm tra các bước trên và loại trừ được các thành phần lỗi mình tin chắc bạn sẽ tìm được lý do tại sao máy lại bị treo như thế. Trên đây là ý kiến đóng góp của mình, hy vọng nó sẽ giúp ích được cho bạn và mọi người liên quan đến chủ đề này, chúc bạn và gia đình gặp nhiều may mắn. Thân ái
--------------------------------
Chuỗi Siêu Thị Máy Tính Đăng Khoa
Bảo Hành Cả Niềm Tin
Website: www.dangkhoa.vn
-----------------------------------
-------------------------------------------------------------------------
CHUỖI SIÊU THỊ MÁY TÍNH ĐĂNG KHOA
Bảo hành cả niềm tin *www.dangkhoa.vn*
Số Điện Thoại Hỗ Trợ Kỹ Thuật: 0904.484.2060 - 0989.55.8626
-------------------------------------------------------------------------
0

#7 User is offline   dangkhoa_online 

• Nhóm: Newbies
  • Gia Nhập: 04-June 10
  • Thành viên mới

Gửi vào 04 June 2010 - 01:29 PM

Chào bạn!

Nếu máy của bạn bị hiện tượng như vậy thì:
- TH1 :Đầu tiên bạn tắt máy tính đi, rút điện nguồn, tháo pin CMOS để khoảng 30s --> 60s rồi lắp vào, bật máy tính lên xem còn hiện tượng đó không? Nếu hết hiện tượng treo đó có nghĩa là BIOS của bạn dính virus hoặc ai đó đã chỉnh sửa BIOS của bạn
- TH2: trong trường hợp 1 không được bạn tháo cáp ổ cứng ra rồi bật máy thử xem. Nếu không bị treo thì có nghĩa là ổ cứng của bạn đã die.
- TH3: Bạn kiếm một thanh RAM khác cùng đời (DDR1, DDR2,…) cắm vào thử. Nếu hết cheo có nghĩa là RAM của bạn đã die hoặc lỗi
- TH4: BIOS của bạn bị die, khi đó bạn mang đến một số địa chỉ: 100 Hồ Tùng Mậu, Dương Quảng Hàm… thay BIOS là OK. (Chi phí khoảng 80 --> 100K)
Chúc bạn may mắn!
0

Chia sẻ chủ để

Trang 1 / 1