Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
MU Moi ra - MU SS2

MU Moi ra - MU Co Xua

Hình ảnh

Mình muốn học lập trình phải bắt đầu từ đâu?

- - - - -

• Please log in to reply
6 replies to this topic

Starfish_nt

Starfish_nt

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
Bây giờ mình chưa hiểu về lập trình . Nếu mình muốn học món này thì phải bắt đầu từ đâu . Học lập trình C và C++ có cần phải học qua passcan không? :mad:
Starfish-NT

Huỳnh Văn Thâm

Huỳnh Văn Thâm

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2364 Bài Viết:

Bây giờ mình chưa hiểu về lập trình . Nếu mình muốn học món này thì phải bắt đầu từ đâu . Học lập trình C và C++ có cần phải học qua passcan không? :mad:

Học C++ luôn đi bạn ơi. Bây giờ người ta thích lập tríng hướng đối tượng hơn.

Starfish_nt

Starfish_nt

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
Vậy học luôn C++ mà không cần qua passcan , C# hay C cũng được hả bạn. Vậy có khó khăn gì cho người mớ học như mình không ? Cho mình hỏi ứng dụng của C++ dùng để lập trình những trương trình gì được không? Bạn jup mình nhé . Cảm ơn trước đó .
Starfish-NT

Huỳnh Văn Thâm

Huỳnh Văn Thâm

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2364 Bài Viết:

Vậy học luôn C++ mà không cần qua passcan , C# hay C cũng được hả bạn. Vậy có khó khăn gì cho người mớ học như mình không ? Cho mình hỏi ứng dụng của C++ dùng để lập trình những trương trình gì được không? Bạn jup mình nhé . Cảm ơn trước đó .

Mình không biết gì về passcan: Mình học C/C++ và sau này tự học C#, Java, VB....
Ứng dụng của C/C++ cũng khá nhiều thường là lập trình hệ thống, lập trình trên các thiết bị (ví dụ thiết bị GPS..) nói chung tùy vào mục đích mà ta dùng ngôn ngữ gì cho phù hợp.

Starfish_nt

Starfish_nt

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
Rrs cảm ơn bạn .bây giờ thì mình đã có 1 chut tự tin để học món này rồi.
Starfish-NT

Hahn

Hahn

Thành viên mới

• Newbies
  • 7 Bài Viết:
Có lẽ bạn chủ topic không chuyên về lập trình, học để hiểu biết thêm, nên theo tôi ngôn ngữ thích hợp nhất là VB. Bởi đơn giản học VB, bạn có thể bắt tay làm một số chương trình nhỏ mang tính ứng dụng, không cần hiểu sâu nhiều về bản chất, từ đó tạo hứng thú cho bạn học tiếp. Xét về ngôn ngữ lập trình thì C có tính cơ bản nhất. Khi lần đầu tiên học lập trình, người ta thường dạy bạn Pascal và sau này là C. Những ngôn ngữ này giúp bạn có những khái niệm ban đầu về ý nghĩa của lập trình, cách suy nghĩ theo hướng của một lập trình viên (khác với cách suy nghĩ giải quyết vấn đề thông thường). Nếu sau này bạn làm việc trong một môi trường liên quan lập trình thì cái quan trọng mà người ta cần ở bạn là hướng suy nghĩ giải quyết vấn đề chứ để nắm một ngôn ngữ, thuộc những câu lệnh không phải là vấn đề khó, giống như mình thuộc bảng chữ cái nhưng làm sao ghép những chữ cái đó thành những câu văn có ý nghĩa.
Bổ sung thêm, ý bạn gì đó nói, trên các thiết bị hiện nay người ta ít xài đến C. Ví dụ GPS mà bạn đưa ra là không đúng đâu. GPS chủ yếu là viết chương trình đọc, xuất tọa độ hiện tại ---> điều khiển, người ta chủ yếu viết trên các con vi điều khiển (tùy hãng sẽ sử dụng loại vi điều khiển nào) nên ngôn ngữ chủ yếu là hợp ngữ cho chính con vi xử lý/vi điều khiển đó...
Tình yêu - Không nhất thiết phải cần một lý do

Huỳnh Văn Thâm

Huỳnh Văn Thâm

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2364 Bài Viết:

---------------------------------------------------------------------------------------
Bổ sung thêm, ý bạn gì đó nói, trên các thiết bị hiện nay người ta ít xài đến C. Ví dụ GPS mà bạn đưa ra là không đúng đâu. GPS chủ yếu là viết chương trình đọc, xuất tọa độ hiện tại ---> điều khiển, người ta chủ yếu viết trên các con vi điều khiển (tùy hãng sẽ sử dụng loại vi điều khiển nào) nên ngôn ngữ chủ yếu là hợp ngữ cho chính con vi xử lý/vi điều khiển đó...

Bạn có làm việc trên GSP lần nào chưa vậy?
Mỗi khi bạn mua thiết bị GPS thì nhà cung cấp sẽ cung cấp cho bạn một tập lệnh Tubord Borlandc (dưới dạng C) và sau đó dựa vào tập lệnh này mà làm việc tiếp, thiết bị GPS này gắn trên các xe Bus. (Tui chỉ đưa ra một ví dụ dùng C mà tui đã từng biết mà thôi, chứ C thì áp dụng rất nhiều, chỉ dành cho những người giỏi,)
Còn nếu mà làm việc dưới dạng 0 1 thì chỉ có dành cho những người nguyên cứu mà thôi.

Mu Mới ra - Mu Phục Sinh

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến