[ iT ] Forums: Xin các bạn chỉ giáo cách tạo mã vạch trong Corel Draw - [ iT ] Forums

Jump to content

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Mu Moi ra

Mu Moi ra

Trang 1 / 1
  • Bạn không thể gửi chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời cho chủ đề này

Xin các bạn chỉ giáo cách tạo mã vạch trong Corel Draw Cho mình hỏi trong Corel có thể tạo được mã vạch không

#1 User is offline   space_person2000 

• Nhóm: Newbies
  • Gia Nhập: 09-July 07
  • Thành viên mới

Gửi vào 28 December 2007 - 01:53 AM

Xin chào tất cả các bạn,
Mình muốn thiết kế mã vạch cho các thẻ báo giá trong siêu thị bằng Corel nhưng mình không biết trong Corel có công cụ tạo mã vạch không. Nếu có thì các bạn chỉ giúp mình công cụ tạo mã vạch trong Corel với nhé. Còn nếu trong Corel không có thì phần mềm nào dùng để thiết kế tạo mã vạch thì các bạn chỉ cho mình biết phần mềm đó là gì và học phần mềm đó ở đâu.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn, cám ơn các bạn rất nhiều.
Thân chào, chúc các bạn luôn vui vẻ và luôn thành công trong công việc.
0

#2 User is offline   Hanh Nguyen 

• Nhóm: Advance Member
  • Gia Nhập: 20-November 07
  • Thành viên mới

Gửi vào 12 February 2008 - 12:09 AM

Vấn đề bạn hỏi mình thấy có hướng dẫn rất cụ thể trên báo "Làm bạn với máy vi tính" số 100 ra ngày 24/5/2005. Bạn có thể tìm đọc. Hoặc nếu vẫn còn nhu cầu, mình sẽ ghi lại các bước để bạn thực hiện.
Chao!
0

#3 User is offline   pmgiang 

• Gia Nhập: 04-April 08
  • Thành viên mới

Gửi vào 10 April 2008 - 10:04 PM

Corel Draw có thể làm mã vạch

Để thực hiện, bạn khởi động chương trình Corel, sau đó vào menu Edit/Insert Barcode. Khi cửa sổ Barcode Wizard mở ra, ở trường đầu tiên, bạn cần chọn loại barcode muốn tạo.

Lấy ví dụ trên bao thuốc Vinataba, bạn thấy có mã vạch, muốn làm lại cái này, bạn đếm xem barcode này có bao nhiêu số, có 13, bạn sổ danh sách (Select one of the following Industry Standard Formats), chọn loại EAN-13; tiếp đến, nhập dãy số bạn thấy trên vỏ bao thuốc vào trường thứ 2 (enter 12 numeric digits).

Chẳng hạn tôi nhập dãy số 8936009050154, thì chỉ cần nhập tới 893600905015, bạn sẽ thấy số 4 được chương trình tự động nhận diện và điền nôt. Vậy là OK. Sau đó nhấn Next, ở cửa sổ tiếp theo, nếu thích thì chỉnh thông số, không thì để nguyên cũng được, nhấn Next tiếp, cửa sổ cuối, nhấn Finish, bạn sẽ thấy barcode muốn tạo được chèn vào tài liệu.

Nếu bạn để trên nền trắng, thì như vậy là OK rồi, còn nếu để trên nền màu, cần thực hiện thêm mấy bước sau:
1. Nhấn chọn Barcode vừa tạo, sau đó nhấn Ctrl+E để ra lệnh Export
2. Cửa sổ Export mở ra, ở ô File name, các bạn đặt tên tùy ý, ô Save as type, các bạn chọn định dạng AI-Illustrator, sau đó nhấn nút Export.
3. Sau khi Export xong, nhấn Ctrl+I để Import trở lại, chọn tài liệu mà bạn vừa Export, nhập trả lại vào trang đang mở.
4. Nhấn chọn tài liệu vừa nhập vào, nhấn tổ hợp phím Ctrl+U để bỏ nhóm đối tượng giữa nền trắng và barcode, sau đó nhấn vào khoảng trắng bên cạnh mã vạch, nhấn DEL để xóa bỏ nền trắng kèm theo.

Lúc này barcode đã loại bỏ xong nền, các bạn có thể thoải mái đặt nó lên bên trên bất cứ nền màu nào.

Chúc bạn thành công.
0

#4 User is offline   thailong31 

• Gia Nhập: 15-June 07
  • Thành viên mới

Gửi vào 10 January 2009 - 07:02 PM

mình muốn hỏi 1 chút. mình tạo khoang 1000 mã vạch bằng corel, mình muốn đánh số thứ tự thì phải làm như thế nào. có cách nào làm 1 lèo là xong không vậy. bây giờ mình cứ làm thủ công đánh từng cái một lâu quá ah
Vd: SAT0001, SAT0002, SAt0003..........., SAT0999, SAT1000
0

#5 User is offline   mrminh91tb 

• Gia Nhập: 17-March 12
  • Thành viên mới

Gửi vào 20 October 2012 - 06:18 PM

View Postthailong31, on 10 January 2009 - 07:02 PM, said:

mình muốn hỏi 1 chút. mình tạo khoang 1000 mã vạch bằng corel, mình muốn đánh số thứ tự thì phải làm như thế nào. có cách nào làm 1 lèo là xong không vậy. bây giờ mình cứ làm thủ công đánh từng cái một lâu quá ah
Vd: SAT0001, SAT0002, SAt0003..........., SAT0999, SAT1000

có ai trả lời k ... mình cũng đang cần như bạn và mình điều chỉnh kick thước trên đó nhưng kick thước lại ko như mình mong muốn
0

Chia sẻ chủ để

Trang 1 / 1