Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
MU Moi ra - MU SS2

MU Moi ra - MU SS2

Hình ảnh

Điều khiển máy tính từ xa bằng Remote Desktop trong WinXP

• Please log in to reply
17 replies to this topic

lotomo

lotomo

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 94 Bài Viết:
Xin các bạn chỉ giúp mình với. Mình muốn sử dụng Remote desktop của win XP để truy cập và điều khiển 1 máy con ở cơ quan ( kết nối ADSL thông qua máy chủ ) thông qua máy tính ở nhà ( kết nối dialup ). Nếu cả 2 máy trong mang LAN thì minh dùng remote desktop rất OK. Nhưng truy cập từ nhà thì vẫn potay. Xin các bạn chỉ giúp. Thanks

nonam&nonam

nonam&nonam

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 231 Bài Viết:
Tôi có 1 vấn đề cần tham khảo như sau. Tôi có 2 máy tính: 1 máy tính ở nhà và 1 máy tính ở office. Cả 2 máy tính trên đều đc nối internet. Vấn đề ở đây là tôi muốn kết nối 2 PC này với nhau. Có nghĩa là : tôi ở nhà vẫn có thể diều khiển đc máy tính ở văn phòng và ngược lại. Tôi thấy ở WinXP có công cụ REmote Desktop - ko hiểu liệu có sử dụng đc chức năng đó ko? - Hinhg như phải là cùng trong 1 mạng LAN mới xài dc. Ai biết thì hướng dẫn tôi với.
Xin cám ơn

Hải Âu

Hải Âu

Thành viên mới

• Newbies
  • 9 Bài Viết:
:bash
Tính năng Remote Desktop (chỉ có trong bản Professional của Windows XP) cho phép người dùng truy cập và làm việc với một máy tính chạy Windows XP Pro từ xa như đang ngồi trước máy đó. Remote Desktop có thể được thực hiện từ một máy tính chạy bất cứ bản Windows 32-bit nào (Windows 9x/ME/NT4.0 và 2000) có cài tiện ích Remote Desktop. Tiện ích này được kèm theo trên đĩa cài đặt của Windows XP hoặc có thể tải về từ trang web của Microsoft. Sau khi cài đặt xong, tiện ích này có thể được tìm thấy trên Start Menu, trong mục “Accessories\Communication”.

Để truy cập vào một máy tính bằng cách dùng Remote Desktop, người dùng phải có một account trên máy tính này. Tương tự với Remote Assistant, Remote Desktop sử dụng kết nối TCP/IP (mạng nội bộ hoặc Internet). Hoạt động của Remote Desktop là khá tốt, ngay cả khi đường truyền có tốc độ thấp. Muốn kết nối vào một máy từ xa, người dùng cần biết tên (với kết nối mạng nội bộ) hoặc biết địa chỉ IP (với kết nối Internet) của máy đó. Khác với Remote Assistant, Remote Desktop không được ngầm định ở trạng thái "bật" (Enable) sau khi Windows XP được cài đặt. Để bật chức năng này lên, có thể làm như sau: Start -> Control Panel -> System -> chọn tab “Remote” -> bỏ dấu chọn ở đằng trước “Allow users to connect remotely to this computer” -> nhấn OK khi có một thông báo hiện lên -> nhấn OK để ghi lại.

PINE

PINE

o0o_sup3rv1s0r_o0o

• VIP
  • 1168 Bài Viết:
bạn dùng IP trong Lan để kết nối trong Lan thì được , chứ vẫn lấy cái IP ấy, rồi về nhà connect kiểu 192.168.0.3 thì không được là phải
Bạn lên máy cơ quan vào showmyip.com xem ip là gì , nhớ đấy rồi về nhà mà connect
Cái thứ nũa, nếu cơ quan bạn lớn , có con proxy server hay firewall thì....có lẽ không connect vảo được đâu. Chỉ trusted trong Lan thôi :bash
Còn vài nguyên nhân nữa...nhưng mà chưa nghĩ ra, bạn cứ thử xem thế nào rồi bàn tiếp :ay:
Một thời đã xa

Welcome to my movie database For Sale

Thương vợ của MC nhất

nonam&nonam

nonam&nonam

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 231 Bài Viết:

bạn dùng IP trong Lan để kết nối trong Lan thì được , chứ vẫn lấy cái IP ấy, rồi về nhà connect kiểu 192.168.0.3 thì không được là phải
Bạn lên máy cơ quan vào showmyip.com xem ip là gì , nhớ đấy rồi về nhà mà connect
Cái thứ nũa, nếu cơ quan bạn lớn , có con proxy server hay firewall thì....có lẽ không connect vảo được đâu. Chỉ trusted trong Lan thôi :bash
Còn vài nguyên nhân nữa...nhưng mà chưa nghĩ ra, bạn cứ thử xem thế nào rồi bàn tiếp :ay:

Ở cty lớn đúng là sẽ chắc chắn có proxy server+firewall ... vậy cần phải làm thế nào để có thể truy nhập vào đc. Theo tôi đc bít thì chỉ có admin của cty mới có quyền bít các thôgn tin bảo mật của firewall/proxy(pass chẳng hạn). Chẳng lẽ lại hỏi Admin à.. có cách này đi qua đc ko
Xin cám ơn

tieudailong

tieudailong

Thành viên mới

• Advance Member
  • 12 Bài Viết:
thật ra có một vài cách bạn có thể truy cập máy tính từ xa nhưng vấn đề là bạn phải tìm được số ip của máy đó mõi khi truy cập internet, còn cài firewall thì vượt bằng cách nào thì tui cũng thua! nhưng bạn có lướt một vài trang web sẽ chỉ rõ cho bạn!
hay là cứ dùng bakdoor mà truy cập qua tuốt!

nonam&nonam

nonam&nonam

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 231 Bài Viết:

thật ra có một vài cách bạn có thể truy cập máy tính từ xa nhưng vấn đề là bạn phải tìm được số ip của máy đó mõi khi truy cập internet, còn cài firewall thì vượt bằng cách nào thì tui cũng thua! nhưng bạn có lướt một vài trang web sẽ chỉ rõ cho bạn!
hay là cứ dùng bakdoor mà truy cập qua tuốt!

Dùng backdoor có nghĩa là hack hả bạn. nghe cũng có vẻ hấp dẫn nếu như chú admin ko cho phép phải ko. he he he. Nói vậy thôi. Bạn có thể chỉ rõ cho mình cách sử dụng backdoor ko.
Còn bạn nào có cách nào khả dĩ hơn ko.
Cám ơn nhiều

quachdaigia

quachdaigia

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 43 Bài Viết:
Remote desktop ở winXp đầu tiên là phải được phép người ta cho kết nối tới,hoặc là mình cho phép mày ở công ty kết nối với máy nhà mình bằng cách Right click vào my computer ch5on Properties ở thẻ Remote chọn “Allow users to connect remotely to this computer” Ok ,Tiếp theo phải có 1 User để có thể login vào máy đó bạn phải phân quyền cho User đó là admin mới có thể chỉnh sửa trên máy đó khi login vào nhưng có 1 điều là khi mình connect tới máy đó thì mày đó sẽ ở dạng Log Off tức là máy đó chỉ có 1 User vào được mà thôi ,Tiếp theo mở remote desktop gõ IP máy mình muốn Log in vào chú ý phải là IP thật của máy
sau đó có bảng yêu cầu nhập User và pass bạn điền cái mới tạo lúc nãy vào thế là bạn có thể vào máy đó rùi !!! còn jì ko hiểu cứ hỏi tui

nonam&nonam

nonam&nonam

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 231 Bài Viết:

Remote desktop ở winXp đầu tiên là phải được phép người ta cho kết nối tới,hoặc là mình cho phép mày ở công ty kết nối với máy nhà mình bằng cách Right click vào my computer ch5on Properties ở thẻ Remote chọn “Allow users to connect remotely to this computer” Ok ,Tiếp theo phải có 1 User để có thể login vào máy đó bạn phải phân quyền cho User đó là admin mới có thể chỉnh sửa trên máy đó khi login vào nhưng có 1 điều là khi mình connect tới máy đó thì mày đó sẽ ở dạng Log Off tức là máy đó chỉ có 1 User vào được mà thôi ,Tiếp theo mở remote desktop gõ IP máy mình muốn Log in vào chú ý phải là IP thật của máy
sau đó có bảng yêu cầu nhập User và pass bạn điền cái mới tạo lúc nãy vào thế là bạn có thể vào máy đó rùi !!! còn jì ko hiểu cứ hỏi tui

Mình làm tuần tự các bước như thế này có đùng ko nhé:
1. open Control Panel ->User accounts -> Create new account (vi du la Acc123-with password) (with option Computer Administrator)
2. My Computer->Right click-> Properties-> Remote->Allow user to connect remotely to thí computer (tick)
+ Select remote user -> Add -> Advance -> Find now--> lựa chọn acc vừa mới tạo Acc123 -> OK -> Ok --> OK -> OK
Như vậy là xong ở phần máy tinh ở cty (máy tính sẽ đc điều khiển)

vậy với phần máy tính ở nhà thi sao?
Mình đang ở office nên ko test dc nên sẽ dự định làm như sau
(mình dùng www.showmyip.com để biết đc IP của Cty mình - nó cũng cung cấp tên domain luôn)
1. Start -> Programs-> Accessories -> Communications -> Remote Desktop Connection
2. o phan Remote Desktop Connection:
+ Chon Option:
- Computer: dien IP cua cty minh vao
- User name: Acc123
- pass: password
- Domain: (có cần điền domain mà mình có được qua trang ww.showmyip.com ko)
-------------
Hết.
Nhưng cho mình hỏi: Vì cty mình xài mạng LAN - như vậy là mỗi máy tính sẽ có 1 IP khác(dùng giao thức TCP/IP thì phải) - ko phải IP chung của tòan cty. Vậy viêc điền IP vào Remote Desktop Connection la IP nào? IP cty hay IP của máy tính mà tôi đang sử dụng.
Nếu bạn online = yahoo thì tốt quá - tôi sẽ trao đổi trực tiếp cho lẹ.
Cám ơn nhiêu

itstuantran

itstuantran

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 321 Bài Viết:

Mình làm tuần tự các bước như thế này có đùng ko nhé:
1. open Control Panel ->User accounts -> Create new account (vi du la Acc123-with password) (with option Computer Administrator)
2. My Computer->Right click-> Properties-> Remote->Allow user to connect remotely to thí computer (tick)
+ Select remote user -> Add -> Advance -> Find now--> lựa chọn acc vừa mới tạo Acc123 -> OK -> Ok --> OK -> OK
Như vậy là xong ở phần máy tinh ở cty (máy tính sẽ đc điều khiển)

vậy với phần máy tính ở nhà thi sao?
Mình đang ở office nên ko test dc nên sẽ dự định làm như sau
(mình dùng www.showmyip.com để biết đc IP của Cty mình - nó cũng cung cấp tên domain luôn)
1. Start -> Programs-> Accessories -> Communications -> Remote Desktop Connection
2. o phan Remote Desktop Connection:
+ Chon Option:
- Computer: dien IP cua cty minh vao
- User name: Acc123
- pass: password
- Domain: (có cần điền domain mà mình có được qua trang ww.showmyip.com ko)
-------------
Hết.
Nhưng cho mình hỏi: Vì cty mình xài mạng LAN - như vậy là mỗi máy tính sẽ có 1 IP khác(dùng giao thức TCP/IP thì phải) - ko phải IP chung của tòan cty. Vậy viêc điền IP vào Remote Desktop Connection la IP nào? IP cty hay IP của máy tính mà tôi đang sử dụng.
Nếu bạn online = yahoo thì tốt quá - tôi sẽ trao đổi trực tiếp cho lẹ.
Cám ơn nhiêu

Bạn ơi, cái remote deskstop của XP chỉ dùng được cho mạng nội bộ (lan) thui. Tui đã thử rùi, tui cũng gặp vấn đề như các bạn ở trên. Tui có 1 máy tính ở nhà cũng kết nối internet và muốn truy cập vào máy ở nhà thông qua remote access. Tui đã thử dùng soft remote access PC nhưng nó yêu cầu phải mua dịch vụ của nó mới sử dụng được. Gần đây được người bạn giới thiệu xài realVNC (www.realvnc.com) , cái này cũng hay, nhưng kẹt 1 cái là phải configure trên router. Router của ổng thì khác router mình. Mình xài Speedtouch 530. Bảo là phải config NAT rùi Port forward gì đó, không rành lắm. Có ai biết làm thế nào để để access vào trang web modem của mình mà không phải ngồi trên máy có gắn modem đó không? Vì máy của tui tuốt ở dưới quê, không về được mà cũng chả biết phải config thé nào để có thể access vào modem từ xa. Thông thường gõ http://10.0.0.138 là nó hiện ra router page ngay (nếu ngồi trên máy có gắn modem), nhưng từ xa không được, phải config thế nào đây, heo mi :ay:
My PC: E2160 @ 2.7Ghz @ 24/7 | MB MSI P35 Neo FR2 | HDD Seagate Sata II 180 Gb | Vid Inno 3D 7300GT with PCCooler heatsink | DDR IICrossair XMS 2 1Gb x 2 bus 800 | Asus optical drive, sata | Case Antec 300 | LCD SS BW 19" | Acbel PSU I 470
My Gear: Logitech gaming keyboard | Razer DA Mouse | Mantis Control | Bose in ear | Asus Sonar U1

quachdaigia

quachdaigia

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 43 Bài Viết:
Ip này là IP của máy bạn ,bạn khi về nhà đừng tắt máy nhen nếu ko sẽ có 1 IP khác thế chổ IP của bạn đó và còn chuyện này nữa ở 2 máy phải làm giống nhau cho chắc ăn và lần trước chưa nói hết là bạn cần vào Run gõ lệnh services.msc sau đó tìm massenger nhấp đôi vào lúc đó nó đang ở tình trạng disabled bạn chọn cái đầu tiên là auto matic nghen rùi kết nối bằng remote là okie have fun

nonam&nonam

nonam&nonam

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 231 Bài Viết:

Ip này là IP của máy bạn ,bạn khi về nhà đừng tắt máy nhen nếu ko sẽ có 1 IP khác thế chổ IP của bạn đó và còn chuyện này nữa ở 2 máy phải làm giống nhau cho chắc ăn và lần trước chưa nói hết là bạn cần vào Run gõ lệnh services.msc sau đó tìm massenger nhấp đôi vào lúc đó nó đang ở tình trạng disabled bạn chọn cái đầu tiên là auto matic nghen rùi kết nối bằng remote là okie have fun

Mình làm như bạn : Run-services.msc- messager - automatic nhưng ko tìm thấy phần nào có nói đến kết nốu = remote cả.
CÒn như trên bạn nói thì tất nhiên là ko đc tắt máy rồi - tắt máy rồi thì làm sao mà còn đcgọi là điều khiển từ xa :->:((
Chỉ tiếp cho mình nhé. Cám ơn
P/S: Mình đã xài đc = cách sử dụng trang www.logmein.com nhưng mình vẫn muốn xài = Remote Desktop cho nó thông dụng và an toàn

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
mình đã thử theo các cách mà các Bạn chỉ rồi nhưng không kết nối được (máy mình trong mạng LAN ngang hàng A muốn remote access tới một máy trong một mạng LAN ngang hàng B khác), mong các cao thủ quan tâm xem xét chỉ bảo thêm cho, mong lắm lắm !
Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

Boy_In_Dark

Boy_In_Dark

Thành viên mới

• Newbies
  • 7 Bài Viết:
#-o Thôi di mấy Pác ơi ko co cách nào dùng cái đó được đâu nhãm wá :(("

vit-con

vit-con

Thành viên mới

• Advance Member
  • 18 Bài Viết:
Mình trình bày phuơng pháp có thể dùng được remote desktop từ xa.
truớc hết, mạng của office, đa số dùng LAN, IP cho mỗi máy là IP của mạng riêng, chứ không phải IP thực trên internet. Mà cho dù có IP thực, thì admin của mạng cũng ko cho bạn chường mặt trực tiếp ra internet mà phải đi qua 1 router chung, kiểm sóat traffic chặt chẽ để đảm bảo an tòan thông tin cho côgn ty cũng như mỗi cá nhân trong mạng.
your-PC-at-Office--LAN === router =====Internet ------your-PC-at-home
Điều kiện cần và đủ để bạn có thể remote đến máy PC tại office là bạn có thể kết nối đến 1 máy server nào cùng thuộc subnet với router và có IP thực chạy trên internet. Server đó chạy dịch vụ SSH. Thực ra mình ko giỏi về MS Windows nên chỉ có thể nói về unix/linux server. Công ty bạn cần có 1 unix/linux server chạy trên internet làm cổng cho bạn truy cập vào ssh service trên server đó. Và ssh server đó phải có thể kết nối đến chiếc PC trong office của bạn.
your-PC-at-Office--LAN === SSH server =====Internet ------your-PC-at-home
Tới đây, mình muốn nói về kỹ thuật tunnel.
Khi bạn truy cập đuợc vào ssh server, nghĩa là bạn đang remote login vào 1 máy có khả năng kết nối đến chiếc PC trong office của bạn. khi đó bạn có thể dùng lệnh ping, telnet đến chiếc PC của bạn, thôgn qua cái lệnh của linux trên ssh terminal client.
SSH server cho phép bạn dùng kỹ thuật tunnel, nghĩa là trong các gói thôgn tin của ssh protocol, nó chứa đựng các gói dữ liệu của RDP protocol, là dữ liệu của dịch vụ remote desktop. Nghĩa là remote thông qua đuờng hầm ssh.
Khi bạn đã có đuợc điều kiện cần và đủ, bạn có thể hòan tòan remote desktop đến máy của bạn. Bài viết huớng dẫn về đề tài này hơi dài, mình nghĩ ko cần phải post lên đây, mà bạn chỉ cần vào google search với từ khóa:
putty + tunnel + remote desktop.
Chắc chắn trong kết quả tìm đuợc thứ 1, 2 , 3 đều là thứ bạn đang cần tìm.

Lưu ý, với kỹ thuật đường ống(tunnel), bạn có thể sử dụng đuợc các dịch vụ khác như email, web, ftp mà côgn ty chỉ cung cấp cho riêng máy trogn office, mà bình thuờng bạn ở nhà ko thể truy cập đuợc.
Chúc thành công.

vit-con

vit-con

Thành viên mới

• Advance Member
  • 18 Bài Viết:
đằng nào thì cũng cần phải nhờ vả admin của mạng thì mới có thể connect từ bên ngoài vào.
Có thể nhờ admin cấu hình cho router ( thường thì là cisco router), để port forwarding cổng 3389 về chính máy PC của bạn. Khi đó chỉ cần kết nối remote desktop đến IP của router thì đồng nghĩa với việc remote đến máy của bạn.
Một cách khác, giả sử có nhiều hơn 1 người muốn remote desktop đến máy côgn ty thì sao? khi port forwarding, nó chuyển các request port 3389(giao thức RDP) từ router về 1 IP được chỉ định, coi như router là 1 cầu nối. cho nên ko thể cùng lúc remote đến hơn 2 máy.
Cho nên, có thể setup 1 linux server bên trong mạng LAN, bật SSH service lên. và nhờ admin config cho port forwarding cổng 22 về ssh server bên trong mạng LAN. IP của ssh server chỉ cần là IP local, ko cần IP thực. Sau đó, bạn có thể dùng cách tunnel qua giao thức ssh để remote về máy trong mạng LAN.
Tôi nghĩ cách thứ 2 khả thi hơn cả. Vừa đảm bảo được bảo mật, vừa remote thoải mái.

hautp

hautp

Thành viên mới

• Advance Member
  • 33 Bài Viết:
tớ nghĩ các bạn trước tiên phải có 1 địa chỉ ip tĩnh hoặc làm cho nó tĩnh bằng cách đăng kí tại website www.dyndns.org mới mới có thể tiến hành thao tác đc

lib23717

lib23717

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 126 Bài Viết:
Bạn vào đây đọc xem sao: :((
http://cuasotinhoc.c...?showtopic=9782

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng