Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Các vấn đề liên quan đến lỗi "MÀN HÌNH XANH CHẾT CHÓC"

• Please log in to reply
41 replies to this topic

lovesunflower

lovesunflower

Thành viên mới

• Newbies
  • 9 Bài Viết:
:) :( máy em là một trường hợp ví dụ đây hết cách rùi xem ram rồi đến quạt chíp,chân cắm ổ cứng.hic sau đó cài đi cài lại win rùi tắt hết các chuog trình chơi đc một lúc vẫn xanh lè màn hinh tức ko chiụ đc muốn cho nó một fats qua :( .một key mới tậu rẻ thì cũng 5 t vậy mà đột kích ko chơi dc thử hỏi mua về để chat yahoo ah hu hu :( :( :(

Bài viết này được chỉnh sửa bởi lovesunflower: 18 May 2008 - 01:57 PM

kelapdi_codon

kelapdi_codon

[ Độc Cô Mộng ]

• Advance Member
  • 507 Bài Viết:
Màn hình xanh có nhìu nguyên nhân:
thứ nhất thường do lỗi RAM,
thứ 2 do bộ nhớ ảo,
thứ 3 do main không sạch,
thứ 4 do ổ cứng bị bad.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 14 August 2008 - 08:11 AM
Đã Edit lại bài viết này cho dễ hiểu.

Tất cả chỉ là . . . Ngụy biện !

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:
Bạn phải post cấu hình, thường thì do Ram , nếu thay Ram khác mà vẫn xanh thì có thể do VGA hoặc driver.

YeuTatCa

YeuTatCa

Cử nhân CSTH

• Mod Giải Trí
  • 1739 Bài Viết:
nếu là máy mới mà bị màn hình xanh chỉ do driver thôi. cứ mang đĩa main cài lại cả driver VGA và SOUND là OK. tôi cũng gặp trường hợp bày ở con main INTEL945GCNL rồi. nó xài chip set VGA NVIDIA. cài win là tự nhận nhưng bị lõi

lovesunflower

lovesunflower

Thành viên mới

• Newbies
  • 9 Bài Viết:

nếu là máy mới mà bị màn hình xanh chỉ do driver thôi. cứ mang đĩa main cài lại cả driver VGA và SOUND là OK. tôi cũng gặp trường hợp bày ở con main INTEL945GCNL rồi. nó xài chip set VGA NVIDIA. cài win là tự nhận nhưng bị lõi

mình đã làm nyư thế rùi nhưng vẫn bị chr hiểu nổi đúng main 945CG đó cài lại win VGA va SOUND nhưng vẫn báo bt ọt

YeuTatCa

YeuTatCa

Cử nhân CSTH

• Mod Giải Trí
  • 1739 Bài Viết:
nếu đúng là con main đấy hiện tượng khi bị màn hình xanh là lúc chơi 1 game gì đó nặng đúng không.
nếu đúng như vậy bạn thử disable cái driver sound đi. rồi chạy thử cái game mà cứ chơi là bị dump ram xem thế nào

lovesunflower

lovesunflower

Thành viên mới

• Newbies
  • 9 Bài Viết:
thấy nhiều người bảo la tại ổ cứng đag đinh đi mượn ổ cứng của mấy thằng bạn thư xem có bị nữa ko.nếu maconf thì :d hịc hịc

YeuTatCa

YeuTatCa

Cử nhân CSTH

• Mod Giải Trí
  • 1739 Bài Viết:
Nếu là ổ cứng thì bạn thử MyComputer-->properties-->performance--setting-->advance-->change-->set tất cả các ổ là no paging file rồi restart lại máy chơi thử game nào hay gây dump nhất. nếu vẫn dump nghĩa không phải do ổ cứng. mà bạn đã test Ram chưa ? thay thử cây ram máy khác vào. hay đem ram của bạn qua máy khác dùng thử. nếu không được nữa thì tháo main ra vệ sinh lại tất cả các thiết bị(chân ram, card màn hình, card mạng có thể dùng tẩy bút chì. Các khe slot có thể gập giấy dai quết sạch. main tháo pin cmos đem vào nước xà phồng ngâm 10min rồi dùng bàn chải đánh răng chà các khe.nhớ đùng để rụng con chip hay con tụ nào nhé,chà xong để khô tự nhiên 2-3 ngày phẩi đảm bảo không còn dung dịch tẩy rửa nào dính lại trên main tôi làm thế này cả mấy chục con main 1 lúc nhưng chưa bao giờ làm chết con nào đâu an tâm) nhiều khi chỉ vì do bẩn mà cũng gây xung đột memory.... thật sự nếu không được nữa bán rẻ lại cho tui. tui đang xài con C950Mb ram 128 chậm muốn chết nhưng không có tiền mua máy mới.

doc*co*kiem*ma

doc*co*kiem*ma

Oshirisu no Tenkūryū

• Super Moderator
  • 3343 Bài Viết:
Màn hình xanh thường là treo hẳn máy.
Bạn chụp hình lại trong đó có ghi lỗi do gì gây ra đó.

Nếu mà màn hình xanh vụt qua rồi reset máy thì lại khác đó nha.

Thân!
------------------

lovesunflower

lovesunflower

Thành viên mới

• Newbies
  • 9 Bài Viết:
thấy có ông anh bảo la fair dùng dia sửa lôi ổ cứng sau đó đem fo mat cả ô cứng rồi chia lai ổ va cài lại win.nhưng em ko bit fomat lai ổ cug bang cach nao va chia lai ổ ra sao.giúp em cái

YeuTatCa

YeuTatCa

Cử nhân CSTH

• Mod Giải Trí
  • 1739 Bài Viết:
thôi chết tôi rồi . hóa ra là đem nước tát ra bể :-&

Thanh Truong

Thanh Truong

Thành viên mới

• Newbies
  • 17 Bài Viết:
máy em thì chơi game tốt,không gặp lỗi gì nhưng khi tât máy thì màn hình xanh lè máy không tắt hẳn được,quạt vẫn quay ,đèn HDD vẫn sáng ai chỉ dùm em cách khắc phục đi

YeuTatCa

YeuTatCa

Cử nhân CSTH

• Mod Giải Trí
  • 1739 Bài Viết:
Bài viết ăn cắp ở web khác
Lỗi Trên Xuất Hiện Do Nhiều Nguyên Nhân :
=> Nguyên Nhân Thứ 1 : Ram Có Vấn Đề Khi Truyền Tải Dữ Liệu Từ Ram Đến Các Thiết Bị Khác Như Màn Hình , Ổ Cứng ....... Trong Quá Trình Truyền Tải Mà Gặp Trục Trặc Thì Win Sẽ Báo Lỗi Dump .
Bạn Có Thể Dùng Chương Trình "memtest86" Có Chứa Trong Các Đĩa CD-Boot Để Kiểm Tra Ram Xem Có Bị Lỗi Hay Không Nếu Ram Bị Lỗi Nên Nghĩ Đến Chuyện Thay Cái Mới , Nếu Hiện Tượng Trên Xẩy Ra Khi bạn Vừa Thay Thanh Ram Mới Hoặc Cắm Thêm Một Thanh Ram Mới Khác Vào Máy Thì Bạn Nên Gỡ Bỏ Hết Ra Và Để Mặc Định Như Cũ .
Bạn Có Thể Tham Khảo memtest86 Tại
+ www.memtest86.com
+ http://www.echip.com....6/kiemtra.html

=> Nguyên Nhân Thứ 2 : (Thông Thường Là Do Nguyên Nhân Này) Trường Hợp Hư Hỏng Do Lỗi Của Phần Mềm , Bạn Chú Ý Xem Thời Gian Gần Đây Có Cài Cái Gì Mới Vô Máy Không ? Nếu Có Thì Gỡ bỏ phần mềm vừa được cài đặt:

Những xung đột giữa phần mềm mới cài đặt với các phần mềm cũ hoặc với các thiết lập của hệ thống thường là nguyên nhân xuất hiện lỗi trên. Trước tiên, bạn hãy thử gở bỏ phần mềm được cài đặt gần nhất so với thời điểm bắt đầu xuất hiện lỗi . Sau đó, thử tắt máy xem còn bị lỗi như vậy nữa không .

* Cách Khắc Phục :

+ Xóa Thư Mục "Minidump" ở ổ C (Đường Dẫn C:WindowsMinidump)
+ Click Chuột Phải Vào "My computer" (ở ngoài desktop) Chọn "Properties" Chọn Thẻ "Advanced" . Trong Khung "Performance" Chọn "Settings" ---> Rồi Chọn Tiếp Thẻ "Advanced" Ấn Chọn "Change" . Ở mục "Custom Size" Chọn Các Giá Trị "Initial size" và "Maximum size" bằng nhau (để cố định bộ nhớ ảo) Và Bằng 3/2 Dung lượng Ram Trong Máy Của Bạn (VD : Máy Tính Bạn Dùng Một Thanh Ram 512 thì các giá trị cần điền là "Initial size" = "Maximum size" = "750" vì 1 Thanh 512 MB thường chỉ có 502 MB , ta lấy 502*3/2=750) Điền Xong Các Giá Trị Thì Chọn "SET" Và "OK" 2 Lần để thoát ra "System Properties" . Bạn Thấy Phần "Startup anh Recovery" Chứ ---> click Chọn "Settings" . Trong Phần "Systems failure" Bỏ Chọn Trước Mục "Automatically restart" . Và Trong Phần "Write debugging information" Từ Menu Đổ Xuống Chọn "(None)" . Ấn "OK" 2 Lần Để Thoát Ra . Máy Tính Sẽ Yêu Cầu bạn Khởi Động Lại Máy Nhưng Bạn Đừng Khởi Động Lại Vội .

+ Bây Giờ Vô "Run" Gõ vào "msconfig" Ấn OK ! ---> Tại Thẻ "Start Up" Nếu Thấy Chương Trình Nào Thực Thi "dumprep.exe" Thì Bỏ Chọn Chương Trình Đó (Thông Thường Đường Dẫn của nó là "C:WINDOWSsystem32dumprep.exe")

+ Xong Roài ! Bây Giờ Reset Máy Lại Xem Nào ?

theo mình bạn thử dùng hiren test ram và HDD nếu không vấn đề gì thì cài lại win.

lovesunflower

lovesunflower

Thành viên mới

• Newbies
  • 9 Bài Viết:
mấy anh ơi em thu đổi ram của mấy thằng bạn chơi thử hic hic vẫn bị em hết cách rùi ko fair tại ram cug cha bít sao vẫn xanh màn hinh diên mất ai cao tay cho em chỉ bảo cái

Rapsoul1412

Rapsoul1412

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 62 Bài Viết:
bạn đã cài lại bản win khác chưa,nếu chưa thì thử cài lại cho chắc nhé.màn hình xanh đa phần là do Ram hoặc hệ điều hành có vấn đề đó
Tham khảo kĩ các bài viết,tìm tòi tài liệu trước khi nhờ người khác giải quyết vấn đề của mình bạn nhé.Nhờ mình hơn nhờ người

Quảng bá giùm bác softget2002 http://cuuho119.com/ (Bạn gặp sự cố máy tính, mất dữ liệu, bị virus. Hãy gọi ngay 0909.080.119)

CòiXương

CòiXương

Thành viên mới

• Newbies
  • 4 Bài Viết:
Em mới mua 1 cây vi tính cấu hình Ram 1GB card màn hình 512MB pentum dual 2 core 1.8 GHz
Chơi game khác như TLBB hay Đột kích đều chạy tốt.Kô hiểu sao vào MU FPT lại bị lag kinh khủng.Hỏi ra thì biết là do driver của card màn hình.Em cũng không rõ lắm.Vì nếu do card thì tại sao các game khác vẫn chơi tốt.chỉ có MU là bị như thế.Xin các pro chỉ dùm em với.
Card của em như sau:
Name : ASUS Extreme AX550 series
Menuafacturer : ATI Technologies Inc
Chip Type : ATI Radeon Graphics Processor(0x5B63)
Hệ điều hành đang dùng là WinXP2000.
Xin các bác tìm giúp em cái driver.Em tìm cả ngày hôm qua mà không down được.
Nếu tiện các pro send dùm vào yahoo dùm em : [email protected]
Thx các bác nhiều.

0917704818

0917704818

Thành viên mới

• Newbies
  • 6 Bài Viết:
máy của em cũng bị màn hình xanh lè như vậy chán quá nên muốn cho nó một nhát búa!
đầu tiên tưởng lỗi HDD em mua ổ hDD mới toanh 160G về vừa cài xong lại bị xanh lè
điền quá muốn đập cho nó một nhát! anh chị nào biết cách làm ơn chỉ dùm em với
cấu hình máy của em là
main: ASROCK 945 conroe
chip: PENTIUM E2180 duecore
ram: 2x512 kington due
HDD: Samsung 160G
bác nào biết lỗi do bộ phận nào làm ơn chỉ dùm em với! em xin chân thành cảm ơn!
tiện em up hình ảnh bị lỗi lên anh chị xem và giúp em với nha!
[img]http://cuasotinhoc.vn/antivirus/check.php?url=http://cuasotinhoc.vn/antivirus/check.php?url=http://cuasotinhoc.vn/antivirus/check.php?url=http://cuasotinhoc.vn/antivirus/check.php?
url=http://cuasotinhoc.vn/antivirus/check.php?url=http://cuasotinhoc.vn/antivirus/check.php?
kích vào xem ảnh lối Attached File  hthrh.bmp   746.23KB   64 Lượi tải

Bài viết này được chỉnh sửa bởi 917704818: 10 September 2008 - 10:32 PM

Thanh Phú

Thanh Phú

Nhà Thông Thái CSTH

• Super Moderator
  • 3777 Bài Viết:
Mình từng gặp trường hợp này. Gắn thêm 1 thanh Ram vào thì là bị dump. Thảo ra gắn lại thanh ram củ vẫn bị. Trước đó thì vẫn bình thường nha. Em gắn 2 thanh vào rồi cài lại win thì hết. Tóm lại là nếu bị màn hình xanh thì thử thay ram, nếu ko hết thì cài lại win.

Thầy cái màn hình xanh đó thật ức chế vô cùng.

Raymone

Raymone

Made you happy

• Super Moderator
  • 2509 Bài Viết:
màn xanh đó chủ yếu do thiết bị phần cứng không tương thích hoặc do driver tương thích. Chủ yếu nguyên nhân dẫn đến thường là Ram & VGA. Khắc phục bằng các phương pháp phổ thông update driver, làm vệ sinh, thay thế link kiện tạm thời...nếu không xi nhê chỉ có nước vác đi bảo hành cho kỹ thuật viên nó fix thôi , vọc tiếp mất thời gian có khi lại hỏng hóc đáng tiếc xảy ra nữa thì khổ trâu lành thành trâu què

Tran Luc Nghi

Tran Luc Nghi

Thành viên mới

• Newbies
  • 23 Bài Viết:
Nếu màn hình xanh xuất hiện khi sau khi shutdow máy thì có lẻ là do máy bị xung đột tài nguyên ===>> xem thử coi máy có chạy 1 lần 2 chương trình antivirut không , nếu có ===>> bỏ bớt 1 chương trình đi ===>> chắc là ok thui :bong

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]