Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Tìm hiểu sinh hoạt Ảnh

- - - - -

• Please log in to reply
6 replies to this topic

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:
Ví dụ 1:
Bác ducnc post Ảnh của bác lên

ducnc

................................................................................

Sau đây là các Reply của Members và của ducnc:

bun_bunn
Góc chụp đẹp quá. Nhìn rất nữ tính và VN :d. Nhưng em thích crop sang bên trái một chút.

toanstrong
Bác ơi, trên đầu mẫu có mấy cái đốm trắng, nhìn hơi ấn tượng, SUNSILK CLONE đi thôi.
hehehehhehehe (xin lỗi pinky nhé, bắt đền bác Ducnc ấy, hehehehe)

johnie
Classic quá. Ánh sáng trên mặt mẫu và đường nét mềm của cánh tay rất đẹp.
Chà, thảo nào thấy IQ cứ đi công cán SG về là lại thỉnh thoảng nhẩy cẫng lên buột miệng hét toáng "pinky, pinky!" :onfire:

vohoaitrung
Ánh sáng đẹp quá bác Ducnc ơi.
Nhưng như bác bun_bunn nói, em có cảm giác bên phải bức ảnh hơi dư một chút bác nhỉ. Nếu crop thêm tí nữa thì thế nào bác?

ducnc
Cám ơn các bác.

BB & VHT: để mình thử lại xem sao. Thanks.

(Nguồn:vnphoto.net)
................................................................................

Ghi chú:huongmany đọc nhiều lần và biết pinky là mẫu trong ảnh trên và cũng là một member

Bài viết này được chỉnh sửa bởi huongmany: 24 May 2008 - 08:08 AM

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:
Ví dụ 2

Bác ducnc lại post Ảnh của bác lên

ducnc

..........................................................................

Sau đây là các Reply của Members và của bác ducnc:

vohoaitrung

Bác dunc chọn góp chụp đẹp thật.
(Tôi thử xoay ảnh theo từng góc 90 độ để xem thử thế nào.
Rõ ràng, chỉ có góc chụp bác chọn là đẹp nhất.
(Nếu bác thử lật hình lại 180 độ sẽ thấy đôi mắt của cô ấy kg đều. Có lẽ do cô ấy nằm ngửa nên như thế bác nhỉ)
Tôi thích ánh sáng trên tóc của người mẫu.
Cô gái dễ thương quá.

Atkinson
Đồng ý với bác VHT là xoay một vòng 360 độ thì chỉ có góc này. Đương nhiên rồi vì tác giả chủ ý chụp ngược, chứ k0 phải chụp xuôi rồi post ngược :-

Tác giả tập trung thể hiện đôi mắt, cái này thì ai cũng rõ rồi. Chính vì thế cái khúc cây ở mép dưới ảnh nên loại bỏ đi vì nó làm distract. Loại = cách crop!

Điểm distract thứ hai là mớ "tóc bạc" bên trái. Phảng phất một chút như mảng tóc bên phải trán thì em thấy ok. Đằng này hơi nhiều, và rõ chi tiết quá, làm cho nó giống tóc bạc thiệt :). K0 biết sửa PS bằng cách nào. Mà có lẽ cách tốt nhất là chụp lại và vuốt ít keo hay chải cho nó xẹp xuống là tránh được ánh sáng.

Một chút bóng độ của mũi có thể clone đi được.

Theo em thế là cải thiện được ít nhiều rồi. Còn phần nào nữa về make up, B&W, lighting thì em k0 rành, các bác khác bàn tiếp.

Cứ mạnh dạn crop, clone, burn, dodge... khi làm hậu kỳ bác ạ. Chẳng sợ mang tội làm mất tính trung thực đâu. Con nhà người ta xinh đẹp mà chụp ra k0 đẹp mới là mang tội nhớn. Hi hi

ducnc
Cám ơn các bác đã nhận xét, Đăc biệt cảm ơn AT đã chỉ ra vài điểm chưa tốt của ảnh.

ravic
Nhận xét đâu mà nhận xét! Đó là ....đâm he he chạy.....

xichlo
Em thi em thấy ảnh đạt lắm ngoài nhưng cái gốc cây và mái tóc như mọi người đã chỉ ra, XL có ý kiến thêm tí là cái mái tóc nó làm mất tập trung vào đôi mắt, theo XL thì chụp portrait đôi mắt mà không thể hiện đủ thì bớt ấn tượng đi một tí, làm thế nào để khi nhìn vào tấm portrait cắp mắt nó cứ như nhìn đáp lại mình vậy. Nên mặc dù không biết sửa sao cho hơn vì mái tóc rõ quá nhưng XL thử crop lại vuông để em bunbun chỉ có nhìn lại anh nào nhìn em ấy thôi, không bị tóc che đi :-

cafe

Đúng là bác XichLo có cặp mắt cao thủ thật . Tôi thích cả hai tấm mới crop này , tấm thứ 2 tôi thích nhiều hơn vì không "thị Mầu" như tấm thứ nhất . So với tấm gốc của ba'c ducnc vẫn còn tóc và gốc cây distract chưa crop , thì điểm tôi thích ở tấm gốc hơn 2 tấm mới crop này là nhìn em bun_bunn có vẻ mature hơn dịu hơn , ở 2 tấm này nhìn em bun_bunn trẻ trung quá cứ như bé gái 16 :- .

toanstrong
Tôi lại thấy phần sáng quá, chói mắt nên tôi tránh, mắt bác thế lào í, lại kéo về, hix hix hix, nghệ thuật khó ghê. hehehehe

nbaotoan
Em thì thấy bức crop thứ 2 đẹp, đúng là đôi mắt ấy cứ nhìn thẳng vào mắt em hehehe :d Còn chuyện tối sáng, theo wan điểm chủ quan nhỏ bé, tí tẹo, xinh xinh của em, đây là 1 bức ảnh high key -> đôi mắt đen tuyền chính là điểm nhấn "những phần sáng còn lại" chính là background -> đâu có gì distractive đâu :-

ducnc
Cảm ơn XL nhhiều và các bác một tý :prrrr: . Em bé Bùm Bùm xem rồi crop lại nhé. :- :- :-

bun_bunn
Attached File  ch.gif   3.9KB   0 Lượi tải

Hị hị, em lại thích cái crop thứ nhất của bác xichlo hơn mới lạ chứ.

anhhang
Em thấy crop 1 của bác XL là ổn nhất, chụp chân dung sao cho mình quay các góc màn hình mà mẫu vẫn nhìn chằm chằm vào mắt mình là tuyệt :sorcerer: pnut xinh nhẩy, giờ mới biết mặt :-

pinky

Pinky lại thích tấm thứ 2, trông rất sống động, giống như Bunbun đang trồi lên khỏi mặt nước ( hay cái gì đó tương tự) vậy.. ôi! ghiền cái đôi mắt này quá :d
...........................................

play-less, sleep-less, but work-more Pinkieee !

Ravine_79
Đồng ý chung quan điểm Với bun-bunn là tấm crop thứ nhất cuả bác Xichlo rất chuẩn. Tấm lộn ngược lại nhìn cứ thế nào ý, đang nằm thành đang đứng nên cái cổ cứ nghênh nghênh.

trauvang
Em cũng thấy cái crop 1 là hợp lý còn crop 2 thì..... Ravine_79 bảo bunbun "nghênh nghênh" kìa

Chạy.....................vù!

(Nguồn:vnphoto.net)
Ghi chú: bun-bunn là người mẫu trong tấm hình này

Bài viết này được chỉnh sửa bởi huongmany: 22 May 2008 - 09:56 PM

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

nbaotoan
Em thì thấy bức crop thứ 2 đẹp, đúng là đôi mắt ấy cứ nhìn thẳng vào mắt em hehehe 4.gif Còn chuyện tối sáng, theo wan điểm chủ quan nhỏ bé, tí tẹo, xinh xinh của em, đây là 1 bức ảnh high key -> đôi mắt đen tuyền chính là điểm nhấn "những phần sáng còn lại" chính là background -> đâu có gì distractive đâu 4.gif

Ban đầu mình cũng không hiểu vì sao tác giả lại để ánh sáng mạnh như vậy cho đến khi gặp tấm ảnh dưới đây của antonio manno:

Eyes...
By antonio manno

antonio manno đã quá thành công

Bài viết này được chỉnh sửa bởi huongmany: 23 May 2008 - 06:51 PM

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:
Ví dụ 3
Bác Fagor post ảnh của bác lên, bộ ảnh của bác là bộ Cô nàng áo tím
(hình này không load)

...............................................................
Sau đây là các Reply của Members và của bác Fagor

trauvang
Hì, ảnh đẹp nhẹ nhàng như chính màu của áo .

B.A.B.O

Bộ ảnh đẹp quá bác ạ.Màu lên nhẹ nhàng và ánh sáng cũng dịu.

Triphoto
Mẫu dễ thương quá bác.
Loạt ảnh rất có duyên. Màu sắc hài hòa đẹp lắm bác ạ.
Tấm 1, em nghĩ bác frame đứng sẽ đẹp hơn.

Fagor
Cám ơn các bác đã xem hình và góp ý :d

TheAmateur
Ảnh nhẹ nhàng nhưng hình như anh làm WB không đều nên cùng 1 áo mà tone tím khác nhau trong các ảnh. ???

onion
màu tím rất bắt mắt, em đâm nhé
1 bị cắt tý mắt kính
2 PS dữ quá, không tự nhiên
3 đẹp, nhưng em thích crop cao trên thắt lưng
4,5,6 no comment
7 rất đẹp, em thích tấm này nhất

fuwng
Ảnh đẹp bác ạ, mẫu diễn rất tự nhiên, mê nhất cái nước ảnh của bác - trong veo.
Tấm số 6 và số 7: đâu là màu thật của áo hả bác?

trantam
Ảnh của bác trong và nét ngon lành, tuy nhiên bác chú ý tông màu nhé,bác canh 01 tông thì sẽ tốt hơn .... :-).

songlam

Ảnh đẹp, mẫu chụp tự nhiên... lâu lắm mới thấy mẫu mặc mầu tím ..

taekwondo

đẹp Bác ơi ! tấm 1&2 bố cục hơi chặt ! cảm ơn Bác chia sẽ !

Haibinh

Nhìn toàn bộ là đẹp chỉ có điều các ảnh chỉnh không đồng nhất nên tông mầu khác nhau quá cám ơn đã chia sẻ

Fagor
Cám ơn các bác góp ý. Màu "thật" của áo là màu tím (như trong hình số 6). Tone thay đổi một phần do WB không đều (em đặt AWB mà chụp ở chỗ sáng chỗ tối, chỗ nắng chỗ râm), phần khác đúng là do cái anh PS

bow

Bộ ảnh đẹp quá. Mẫu này đẹp quá, làm em ngất ngây con gà tây luôn. Bác có chụp mẫu này nữa thì cho em theo làm tà lọt nhe.

lab
tấm số 6 sẽ rất đẹp nếu lấy wa bên trái tí nữa, bị mất tí xíu tay. tiếc wa'.
Mình rất thích tấm 6 đó, mẫu có tư thế nghiêng đầu cười rất duyên.

tyt_g207
E thích nhất tấm 1 + 6. Màu sắc các tấm đẹp lắm bác ạ riêng tấm cuối màu ko tươi tắn như các tấm trước.
Tấm 2 góc chụp ko tốt, tạo cảm giác như là mẫu gầy tong teo ấy, mới lại chụp model ai lại để tay che hết ngực thế kia :-p
Tấm 3: crop lên trên bụng chắc ổn hơn ạ, tay bị cắt một đoạn rồi, mà theo e cũng ko nên crop đến đoạn đấy bác ợ.
E mạn phép : mẫu xinh, tươi, cười duyên, ăn ảnh, chú ý thêm tí nữa ở phần răng thôi (chỉ thấy hàm trên bác ạ). Có gì ko phải bác bỏ quá cho B)

deutsch2005
Màu sắc đẹp, hài hoà, mẫu đẹp, súng khủng nữa B)

vducuy
em cũng thích tấm số 6, đẹp hiền dịu, nhẹ nhàng....TFS

(Nguồn: VNPhoto.net)

Bài viết này được chỉnh sửa bởi huongmany: 24 May 2008 - 05:43 AM

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:
huongmany Crop thử tấm 3

Ảnh gốc

Ảnh đã Crop
Attached File  Crop.jpg   74.89KB   1 Lượi tải

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Ví dụ 2 đã edit khúc cây và phần tóc ...

Tệp Đính Kèm

• Attached File  fix1.jpg   145.49KB   4 Lượi tải

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 28 May 2008 - 09:34 AM

Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

Ví dụ 2 đã edit khúc cây và phần tóc ...

Bác edit làm ánh sáng tự nhiên hơn, ánh mắt hình như có hồn hơn thì phải :-&
Nói đại đó nha, sai thì "chỉ dạy" thui đừng cười nha bác

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]