Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Mạng xóm em có vấn đề

• Please log in to reply
22 replies to this topic

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:
Trước đây, xóm em có 8 máy tính nối mạng LAN qua một switch 8 cổng để sử dụng chung 1 printer và thi thoảng chơi game LAN ( AOE, Halflife ..) khá ổn định và không có trục trặc gì. Nhưng kể từ khi chúng em kết nối Internet qua một Moderm ADSL của Viettel trong đợt khuyến mại ký niệm 30/4 vừa rồi thì các máy trong mạng truy cập Internet như bình thường, các máy chia sẻ và lấy được dữ liệu của nhau nhưng chỉ có duy nhất một vấn đề là các Game LAN mà trước đây chúng em hay chơi đều không Join được. (Show thấy máy chủ nhưng không thể Join được). Em đã thử thay đổi IP động và tĩnh nhưng đều không được (Khoản này em cũng mò mẫm thôi có thể có sai sót). Nhưng khi rút phone line (Đường dây từ phía nhà cung cấp mạng Internet) thì các game này lại làm việc như bình thường.
Xin nói thêm là Mordem loại Billion BiPAC 5210S Dual Port ADSL2 + Router;
+ PC của em kết nối trực tiếp với Moderm qua đường USB (USB Port);
+ 7 PC còn lại kết nối vào 1 switch và switch này kết nối trực tiếp với Moderm qua LAN Port.
Cũng có thể em Config Moderm sai (DNS của Viettel em cũng chưa biết có giống với của các nhà cung cấp khác không ?)
Mong các bác có ai rành về vấn đề này chỉ giáo. Em xin chân thành cảm ơn ! :jeje:

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Mario_sp: 27 May 2008 - 10:02 AM

Học không cứ là phải cắp sách đến trường - Giúp đỡ người khác chính là giúp mình học tập.

Xin cái THANKS nhá !!!

crazyman

crazyman

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
thân gữi bạn nhé
Trước tiên nên coi lại ip đã gán vào từng máy
Sau nữa là mạng adsl mà bạn sử dụng thuọc nhà cung cấp nào
Rùi gán lại ip cho từng máy
Vd ; bạn dùng mạng adsl của vnpt thì gán ip
192.168.1.x
máy kế tiếp thì 192.168.1.x+1
Và cứ thế cho 8 máy chung một swicht
thành công nhé
Nhân viên kỹ thuật Công ty điện thoại tây thành phố Hồ Chí Minh

(090-9893799. Email : [email protected]! click vào đây )

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

thân gữi bạn nhé
Trước tiên nên coi lại ip đã gán vào từng máy
Sau nữa là mạng adsl mà bạn sử dụng thuọc nhà cung cấp nào
Rùi gán lại ip cho từng máy
Vd ; bạn dùng mạng adsl của vnpt thì gán ip
192.168.1.x
máy kế tiếp thì 192.168.1.x+1
Và cứ thế cho 8 máy chung một swicht
thành công nhé

Những cái đó mình xin nói thêm: IP gán vào từng máy bọn mình để Automatic
Mạng xóm mình dùng của Viettel (gói HomeC)
IP máy mình là: 192.168.1.2
Subnet Mask: 255.255.255.0
Default Gateway 192.168.1.1
DHCP server 192.168.1.1
DNS server 192.168.1.1
WINS server (Trống)
Các máy khác tương tự (Chỉ khác IP 192.168.1.x) (x khác 1 và 2)
Mong mọi người giúp đỡ !

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Mario_sp: 27 May 2008 - 09:00 AM

Học không cứ là phải cắp sách đến trường - Giúp đỡ người khác chính là giúp mình học tập.

Xin cái THANKS nhá !!!

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:
Các game mà bạn nói là những game gì vậy, việc chia sẻ dữ liệu bình thường chứng tỏ LAN của bạn hoạt động hoàn toàn bình thường. Việc rút dây line ra chơi được game --> vấn đề có thể nằm ở modem. Thêm nữa nếu thấy mà ko join được thì chắc phải văng ra một cái exception hay lỗi gì chứ.
Cái này thường chỉ có hai khả năng:
+> modem hư or config sai
+> Khi kết nối internet có thể có 1 ứng dụng nào đó trên máy bạn sử dụng port hoặc giao thức dùng để kết nối các game lại với nhau

Bạn có thể cung cấp thêm thông tin về game(1 số game cũ sử dụng các chẩn cũ như ÍPX --> bạn cần phải íntall protocol này), lỗi báo khi ko join được game....

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

Các game mà bạn nói là những game gì vậy, việc chia sẻ dữ liệu bình thường chứng tỏ LAN của bạn hoạt động hoàn toàn bình thường. Việc rút dây line ra chơi được game --> vấn đề có thể nằm ở modem. Thêm nữa nếu thấy mà ko join được thì chắc phải văng ra một cái exception hay lỗi gì chứ.
Cái này thường chỉ có hai khả năng:
+> modem hư or config sai
+> Khi kết nối internet có thể có 1 ứng dụng nào đó trên máy bạn sử dụng port hoặc giao thức dùng để kết nối các game lại với nhau

Bạn có thể cung cấp thêm thông tin về game(1 số game cũ sử dụng các chẩn cũ như ÍPX --> bạn cần phải íntall protocol này), lỗi báo khi ko join được game....

Cái này thì mình đã nói rõ ở trên rồi. Game xóm mình thường chơi là AOE (Age Of Empires) Mình cũng đã thử install IPX Protocol như bạn nói nhưng vẫn vậy. Khi bọn mình chơi AOE, một máy lập mạng và trở thành máy chủ, các máy khác Show thấy mạng nhưng nó hiện một cửa sổ thông báo "Unable to Join Game ". Tình trạng tương tự cũng xảy ra khi bọn mình thử chơi HalfLife, StarWar ... Có ai hiểu thế là thế nào không????
Mà bạn có thể hướng dẫn chi tiết mình cấu hình Moderm ko? Loại Moderm mình đã nói kỹ ở trên. Mong nhận được trả lời sớm nhé. Mình cảm ơn nhiều nhiều !!!

Xin cái THANKS nhá !!!

[email protected]

[email protected]

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 101 Bài Viết:
Bạn cài đặt thêm Protolcol cho cạc mạng.
start -> Control panel -> Network connecttion -> nhấn phải chuột vào biểu tượng local network -> properties
nhấn vào Install -> chọn Protolcol -> chọn add -> NWLink IPX/SPX/Net Bios compatible .....
rồi khởi động lại máy nhé

kathuysomno

kathuysomno

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 88 Bài Viết:
mình thấy bạn đã khai báo IP , thì còn config DHCP làm gì , tắt disable cái DHCP tron router di , coi lại firewall , supnet mask , trong IP :-&" chúc thành công

Bek0n

Bek0n

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 349 Bài Viết:
Cái này bạn phải xem lại cấu hình trong Modem đã đúng chưâ. Bạn có thể post lên được ko.
khÔng đĂng kÝ khÔng phẢi vÌ khÔng xE mÁy !!! Oánh bẠc, chƠi gAmEs Em cẮm hẾt rỒi !!!

Good Bye !!!

crazyman

crazyman

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:

DHCP server 192.168.1.1
DNS server 192.168.1.1

Cái sai của bạn là ở những 2 cuối dòng này nè , bạn khai bao sai rùi
ở trên tui đã cho bạn 2 DNS server bạn làm thử đi, còn mạng viettel xài ip gì thì bạn hỏi thêm các bạn khác nha

Bài viết này được chỉnh sửa bởi crazyman: 28 May 2008 - 11:24 PM

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

DHCP server 192.168.1.1
DNS server 192.168.1.1

Cái sai của bạn là ở những 2 cuối dòng này nè , bạn khai bao sai rùi
ở trên tui đã cho bạn 2 DNS server bạn làm thử đi, còn mạng viettel xài ip gì thì bạn hỏi thêm các bạn khác nha

Mình đã khai báo thử như trên bạn cho nhưng vẫn không được. Có lẽ cái DNS server của Viettel phải khai báo khác. Có ai biết phải khai báo như thế nào không ?

Xin cái THANKS nhá !!!

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

Cái này bạn phải xem lại cấu hình trong Modem đã đúng chưâ. Bạn có thể post lên được ko.

Mordem của em cấu hình thế này :
Cấu hình mạng LAN trong Modem như sau:

Mong các huynh nghiên cứu chỉ giáo chứ em chịu bó tay rồi !?!?! :jeje:

Bài viết này được chỉnh sửa bởi handoidenbac: 03 June 2008 - 09:03 PM

Xin cái THANKS nhá !!!

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

Bạn cài đặt thêm Protolcol cho cạc mạng.
start -> Control panel -> Network connecttion -> nhấn phải chuột vào biểu tượng local network -> properties
nhấn vào Install -> chọn Protolcol -> chọn add -> NWLink IPX/SPX/Net Bios compatible .....
rồi khởi động lại máy nhé

Thử rồi bạn ơi. Vẫn vậy. Hic hic :jeje:

Xin cái THANKS nhá !!!

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:
Híc !!!
Các chuyên gia mạng máy tính đâu hết rồi? Không ai giúp em à?????? :jeje: :jeje: :bong

Xin cái THANKS nhá !!!

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:
Mình có 2 điều thắc mắc về cấu hình của bạn:
1> Trong Lan đặt Rip làm gì
2> Tại sao phải disable multicast

crazyman

crazyman

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:

Híc !!!
Các chuyên gia mạng máy tính đâu hết rồi? Không ai giúp em à?????? :d :( :-

Bạn có thiết lập lại như cũ thử chưa.vấn đè là game của bạn ngày xưa chỉ để xài offline giờ online thì phải cài lại phần mền online thì mới chơi chung được
Thử offline lại đi được cho mà coi .....HI....HI

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:
Hình như ko crazyman ko hiểu vấn đề rồi. Vấn đề bạn đó gặp phải là các game chơi trong LAN như starcraft, red alert chẳng hạn khi kết nối internet thì chơi game trong Lan ko được nữa. Mình nghĩ là do đã để routing động(rip trong LAN) dẫn đến khi có internet vào thì gói tin bị forward đi tùm lum

crazyman

crazyman

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:

Hình như ko crazyman ko hiểu vấn đề rồi. Vấn đề bạn đó gặp phải là các game chơi trong LAN như starcraft, red alert chẳng hạn khi kết nối internet thì chơi game trong Lan ko được nữa. Mình nghĩ là do đã để routing động(rip trong LAN) dẫn đến khi có internet vào thì gói tin bị forward đi tùm lum

Ok đồng ý
Hãy thử default router: No thử đi bạn ơi, tui cũng cảm thấy bạn tuluos nói đúng đó

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

Mình có 2 điều thắc mắc về cấu hình của bạn:
1> Trong Lan đặt Rip làm gì
2> Tại sao phải disable multicast

2 cái này là từ lúc lắp đặt Mordem nó đã như thế rồi. Mình có cấu hình lại đâu? Làm thế nào để trở về default??? Mà có bạn nào biết RIP và Multicast để làm gì không? và nên cấu hình như thế nào để khắc phục vấn đề này???

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Mario_sp: 03 June 2008 - 08:20 PM

Xin cái THANKS nhá !!!

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

Bạn hiểu đúng vấn đề của mình rồi đấy. Nhưng thú thực là mình không biết Rip trong LAN là gì và nên để nó như thế nào. Bạn có thể giải thích rõ hơn được không? Và nên cấu hình như thế nào?

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Mario_sp: 03 June 2008 - 08:25 PM

Xin cái THANKS nhá !!!

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:
Trong bảng câu hình Lan disable Rip đi. Trong Lan nếu mình nhớ ko nhầm(sorry đã quá lâu mình ko đụng đến mấy thứ này) thì nó sử dụng cơ chế ARP và PARP để tìm đường cho gói tin, còn Rip là định tuyến động mình nghĩ không nên dùng cho Lan

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]