Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Tình trạng mạng không ổn định(lúc nhanh lúc chậm)

• Please log in to reply
10 replies to this topic

SatThuAoDen78

SatThuAoDen78

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:
MÌnh đang làm ở tiệm net, mà không biết sao gần cả tháng nay tình trạng mạng chổ mình không được ổn định lắm (lúc thì nhanh, lúc thi chậm rì), mỗi lần bị như vậy chơi game chán lắm khách hàng cứ kêu la mình hoài àh, mà tình trạng mạng lúc nhanh, lúc chậm thì ngày nào cũng như ngày nào xảy ra liên tục. Tình trạng này mà kéo dài chắc tiệm mình mất hết khách quá, nếu bạn nào đã gặp qua tình trạng này và đã khắc phục được thì xin giúp mình nha, mình xin cảm trước. Mình cũng nói rõ thêm tình trạng mạng chỗ mình khi mình dùng lệnh Ping 203.162.4.190 -t thì mình thấy như thế này.
Lúc mạng nhanh

Lúc mạng chậm

có lúc chậm như thế này luôn

Mong các bạn giúp đỡ mình khắc phục tình trạng này ~wits.gif

DeNhatNgaMy

DeNhatNgaMy

Diệt Virus

• Super Moderator
  • 4596 Bài Viết:
Mình cũng đang bị tè le nè , y chang như vậy , Modem có ván đề rồi đó bạn , nên kiểm tra modem trướckhi kêu nhà cung cấp kẻo nó chửi chết .

Bạn mang Modem đến chổ quen biết mạng đang ổn định để thử , hoặc mượn ai đó 1 cái Modem đang xài tốt về kiểm tra , không được thì kêu nhà cung cấp, tình trạng này Modem chiếm 70% đó bạn !!

Modem thị trường bữa nay dõm lắm ... kiểm tra kỹ trước khi mang về.

crazyman

crazyman

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Nhưng cũng cần hiểu thêm về mạng một tí thì mới ổn bạn ơi, như bạn thì hãy coi lại phần cứng trước khi gọi nhà cung cấp nha, nói thật thì 85% là do thiết bị đầu cuối quyết định tốc độ truy cập mạng đó
Kiểm tra modem
máy tính(máy chủ)
cách đấu nối
cách gán IP nữa
Mình bên VNPT thường gặp toàn do phần cứng thôi....
Cố gắn kiểm tra kĩ rồi gọi công nhân kỹ thuật họ mới nể.
Nhân viên kỹ thuật Công ty điện thoại tây thành phố Hồ Chí Minh

(090-9893799. Email : [email protected]! click vào đây )

SatThuAoDen78

SatThuAoDen78

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:

Nhưng cũng cần hiểu thêm về mạng một tí thì mới ổn bạn ơi, như bạn thì hãy coi lại phần cứng trước khi gọi nhà cung cấp nha, nói thật thì 85% là do thiết bị đầu cuối quyết định tốc độ truy cập mạng đó
Kiểm tra modem
máy tính(máy chủ)
cách đấu nối
cách gán IP nữa

Theo bạn mình có nên reset modem lại không ?

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:

Kiểm tra modem
máy tính(máy chủ)
cách đấu nối
cách gán IP nữa

Mình mạn phép xin mạn đàm vài câu, có gì ko phải đừng giận:
1> Modem: Mình không hiểu sao các kỹ thuật viên hay nói tại modem trong khi modem bán ở ngoài đa phần đều tốt hơn modem do ISP(các modem này đều có chứng nhận chất lượng và được dùng khá rộng rãi) cấp free hoặc mua thì cũng giá cao hơn.( Mình đã từng mạng châm và dùng tới cả 3 cái modem mà vẫn bị phán như thế)
2> Nếu nguyên nhân do máy chủ thì chỉ với các mô hình domain mà thôi, share ngang hàng thằng nào chả như thằng nào. Nếu chỉ một máy vẫn chậm thì nên dùng 1 soft để đo băng thông là hay nhất lúc đó vẫn chậm(kể cả có virus thì lưu lượng in out cũng phải cao) thì có thể khiếu nại được
3> Đấu nối là vấn đề nhưng đấu nối sai thì thường rớt mạng, ko phải tình trang lúc nhanh lúc chậm
4> Gán IP: Hix cái này cần crazyman giải thích nè tại gán IP thì liên quan gì đến việc truy cập net. Nên biết băng thông của internet là rất nhỏ so với băng thông của LAN
---> Tốt nhất là test vào các thời điểm khác nhau và lúc chỉ có rất ít khách chứ để họ down thì ping chẳng có ý nghĩa gì. Cái gì cũng phải hi sinh hễ thấy chậm thì xem xét đầu tiên là các máy đang dùng cần thiết thì khởi động lại(bắt khách chờ lun) rùi lúc đó ping hay đo băng thông gì cũng được. Nên thống kê lai các thời điểm xem có tinh chu kỳ hay ko

SatThuAoDen78

SatThuAoDen78

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:

Kiểm tra modem
máy tính(máy chủ)
cách đấu nối
cách gán IP nữa

Mình mạn phép xin mạn đàm vài câu, có gì ko phải đừng giận:
1> Modem: Mình không hiểu sao các kỹ thuật viên hay nói tại modem trong khi modem bán ở ngoài đa phần đều tốt hơn modem do ISP(các modem này đều có chứng nhận chất lượng và được dùng khá rộng rãi) cấp free hoặc mua thì cũng giá cao hơn.( Mình đã từng mạng châm và dùng tới cả 3 cái modem mà vẫn bị phán như thế)
2> Nếu nguyên nhân do máy chủ thì chỉ với các mô hình domain mà thôi, share ngang hàng thằng nào chả như thằng nào. Nếu chỉ một máy vẫn chậm thì nên dùng 1 soft để đo băng thông là hay nhất lúc đó vẫn chậm(kể cả có virus thì lưu lượng in out cũng phải cao) thì có thể khiếu nại được
3> Đấu nối là vấn đề nhưng đấu nối sai thì thường rớt mạng, ko phải tình trang lúc nhanh lúc chậm
4> Gán IP: Hix cái này cần crazyman giải thích nè tại gán IP thì liên quan gì đến việc truy cập net. Nên biết băng thông của internet là rất nhỏ so với băng thông của LAN
---> Tốt nhất là test vào các thời điểm khác nhau và lúc chỉ có rất ít khách chứ để họ down thì ping chẳng có ý nghĩa gì. Cái gì cũng phải hi sinh hễ thấy chậm thì xem xét đầu tiên là các máy đang dùng cần thiết thì khởi động lại(bắt khách chờ lun) rùi lúc đó ping hay đo băng thông gì cũng được. Nên thống kê lai các thời điểm xem có tinh chu kỳ hay ko

Cảm ơn anh bạn nhiều.
Mình cũng đã test nhiều lắm rồi, từ lúc sáng mở cửa tiệm cho đến tối mình luôn mở cái màn hình cmd.exe để kiểm tra và mình thấy tình trạng bị như vậy nó xảy ra không có chu kỳ ổn định, lúc đông khách hay vắng khách nó cũng vậy( mạng nhanh chậm thất thường ). Tiệm chổ mình toàn dân chơi game không à, ít người download lắm. Mỗi lần mạng chậm mình đi một vòng kiểm tra thử xem cũng đâu thấy ai download gì đâu. Theo bạn mình có nên reset modem lại thử không? nó có giúp gì được không?

DeNhatNgaMy

DeNhatNgaMy

Diệt Virus

• Super Moderator
  • 4596 Bài Viết:
Modem cũng không cần thiết Reset lại làm gì, bạn chỉ cần tắt nguồn điện cho nó nghĩ ngơi chút xíu rồi bật lại có nhiều cái chạy nhiều quá -> nóng nên nó dỡ chứng , ban đầu họ đã cấu hình cho bạn chạy tốt rồi, cấu hình sai là nó ko chạy luôn chứ không bị gián đoạn như vậy đâu, Thú thật hàng hóa bữa nay kém lắm , vừa rồi bị sét đánh 1 cái nó cũng bị y chang như bạn , mua lại cái Zoom X5 chạy được 5 tháng nó cũng bị như vậy , gửi mua cái Linksys 1 tr 7 về nó cũng bị điên gửi đổi lại cái SpeedToud 1 tr 3 nó chạy 30 phút bị sụt nguồn , đổi cái khác nó cũng vậy , đến chổ bán ngồi xem nó test --> má ơi cả 1 lô hàng đó toàn bộ bị y chang , giờ đợi hàng về mới có .... đang mượn xài tạm cái Modem cùi giá 600K thì chạy tốt , Po tay thị trường hàng hóa bữ nay ...... :eee

-Bạn nên mượn 1 cái Modem chạy ổn 100% của ai đó vê thử là chắc nhất !! Cái mới cũng phiêu lưu lắm ... :bb

LiềuChiến

LiềuChiến

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 208 Bài Viết:
Không phải mạng đâu cũng giống nhau, mạng tui có sao đâu nhỉ. Chạy tất cả mọi thứ ngon trừ VLTK chứng tỏ nếu chơi VLTK là do máy chủ VLTK quá tải.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi tulous: 20 June 2008 - 02:32 PM
Không ai nói mạng ở đâu cũng chậm mà chỉ mỗi bạn ấy bị thôi. Nên đọc kỹ bài viết khi post bài bạn nhé

SatThuAoDen78

SatThuAoDen78

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:

Modem cũng không cần thiết Reset lại làm gì, bạn chỉ cần tắt nguồn điện cho nó nghĩ ngơi chút xíu rồi bật lại có nhiều cái chạy nhiều quá -> nóng nên nó dỡ chứng , ban đầu họ đã cấu hình cho bạn chạy tốt rồi, cấu hình sai là nó ko chạy luôn chứ không bị gián đoạn như vậy đâu, Thú thật hàng hóa bữa nay kém lắm , vừa rồi bị sét đánh 1 cái nó cũng bị y chang như bạn , mua lại cái Zoom X5 chạy được 5 tháng nó cũng bị như vậy , gửi mua cái Linksys 1 tr 7 về nó cũng bị điên gửi đổi lại cái SpeedToud 1 tr 3 nó chạy 30 phút bị sụt nguồn , đổi cái khác nó cũng vậy , đến chổ bán ngồi xem nó test --> má ơi cả 1 lô hàng đó toàn bộ bị y chang , giờ đợi hàng về mới có .... đang mượn xài tạm cái Modem cùi giá 600K thì chạy tốt , Po tay thị trường hàng hóa bữ nay ...... :-$

-Bạn nên mượn 1 cái Modem chạy ổn 100% của ai đó vê thử là chắc nhất !! Cái mới cũng phiêu lưu lắm ... :d

Ban ơi cho mình hỏi một chút, mình còn mù mờ việc này lắm, mìng định mượn một cái Modem speedtouch của người bạn về thử và cấu hình theo mạng ở chổ mình. Sau khi mình trả thì mình có phải cấu hình lại theo mạng của người bạn mình không hay chỉ gắn vào lại là sử dụng dược. Vì mình đang dùng modem Dray Tek Vigor 2600 Plus nên không rành cấu hình cái Speedtouch lắm, nếu được bạn có thể chỉ dẫn cho mình cấu hình cái modem Speedtouch được không. thanks

BigBear

BigBear

Ai Mua Ve Chai

• Advance Member
  • 251 Bài Viết:
Vấn đề như chủ topic hỏi, mình cũng bị khoảng hơn một tuần nay. Cụ thể
- Gói cước mega pro (có IP tĩnh)
- Đã tiến hành quét virus và cài đặt lại hết tất cả các máy. Nhưng chỉ ổn được khoảng 1 đến 2 bữa là bị lại
- Đã thay thử 2 modem khác
- mạng lan gán IP tĩnh và đã kiểm tra không đụng IP
- mạng lan sử dụng 2 hub riêng biệt do modem có 4 port (không lẽ cả 2 hub đều bị hư cùng lúc)
- thay luôn cả cục spliter.
- Gắn trực tiếp 4 máy vào modem vẫn bị.
- Kỹ thuật của ISP tới kiểm tra nói tín hiệu ADSL tốt, nhưng theo yêu cầu vẫn chuyển sang đôi cable khác
- Hiện tại vừa thử gỡ điện thoại ra khỏi (có gì sẽ báo tiếp).
Các Bro có cao kiến gì giúp với, kiểu này bị ức chế quá
Hôm qua Anh đến nhà Em
Cha em ngủ võng, Mẹ em ngủ giường
Thấy Em nằm đất Anh thương
Anh bảo đuổi đứa trên giường xuống mau

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Đúng là 203.162.4.190 không ổn định, nhưng 203.162.0.181 thì khác
Do người ta đổ xô về 203.162.4.190 nhiều quá chăng ?

Attached Thumbnails

Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]