Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Cho mình hỏi về remote desktop tí

• Please log in to reply
21 replies to this topic

Trần Bảo Hân

Trần Bảo Hân

Programmer-Cracker

• Advance Member
  • 1491 Bài Viết:
Mình có 2 máy để bàn cùng cắm vào 1 wireless router, từ đó cắm vào 1 dsl modem.Liệu có thể dùng 1 máy ngoài remote access vào 1 máy ở trong ko ??? Và cho hỏi thêm là nếu disable nat từ dsl modem thì có khả quan hơn ko ??

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Trần Bảo Hân: 15 July 2008 - 08:21 PM

Tái Xuất Giang Hồ
Mỗi ngày 1 phần mềm !!!!

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Nguyên tắc là muốn remote access 1 máy trong mạng LAN từ ngoài internet thì router phải NAT tới địa chỉ máy bị access (máy này buộc phải gán IP tĩnh)
Ngoài Internet ---> Router (NAT) ---> IP máy ở trong.
Cứ theo trên mà thực hiện cụ thể cho từng mô hình LAN.

P/s : User mặc định được quyền remote desktop chính là Administrator (đối với Remote Desktop Conection tích hợp trong Windows) Nếu máy điều khiển đăng nhập dưới quyền User A chẳng hạn, bên máy bị điều khiển phải khai báo cho phép A được phép Remote trong phần Select remote users mới được.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 15 July 2008 - 09:10 PM

Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

Trần Bảo Hân

Trần Bảo Hân

Programmer-Cracker

• Advance Member
  • 1491 Bài Viết:
Cái đó mình biết nhưng muốn vô máy trong phải qua 2 cái , 1 dsl modem với 1 wireless router. Mình phải nat cả 2 luôn à ?? Bạn có biết cách nat cho dsl modem qwest với wireless router trendnet ko ?? Mình mù về mấy cái này
Tái Xuất Giang Hồ
Mỗi ngày 1 phần mềm !!!!

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Mình đã nói " Cứ theo trên mà thực hiện cụ thể cho từng mô hình LAN " có lẽ bạn chưa hiểu ý.
Nếu trên modem có tích hợp router thì lúc này có 2 router, nếu tính cả router wireless.
NAT chính là chỉ định nơi cần đến + port cần mở, vậy thì có thể :
- Cho modem router NAT về IP máy trong. Disable router wireless đi, lúc này nó chỉ như cái switch thôi.
- NAT cả hai router : Internet --> modem router --> wireless router --> Destination computer.
Bạn cứ thử triển khai thử lần lượt từng cách, rồi rút ra kết luận.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi tulous: 16 July 2008 - 12:12 PM
Cách này mình cũng nghĩ là khả thi nè

Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

Trần Bảo Hân

Trần Bảo Hân

Programmer-Cracker

• Advance Member
  • 1491 Bài Viết:
2 cách bạn nói thì mình cũng đã nghĩ đến , nhưng disable wireless router thì ko dc rồi nên ở trên mình mới nói là hỏi cách nat cho cả 2 8->
nói tóm lại là mình muốn hỏi cách nat chứ mình ko biết nat , nếu biết nat port thì mình đã triển khai rồi
Tái Xuất Giang Hồ
Mỗi ngày 1 phần mềm !!!!

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Xin được giải thích để Bạn rõ thêm :
Giả sử Bạn ngồi tại PC A kết nối internet qua modem A, muốn remote access PC B kết nối internet qua modem B. Bạn bật Remote Desktop Conection tích hợp trong Windows, tại cửa sổ Computer : nhập vào địa chỉ WAN mà IPS cấp cho modem B rồi bấm Connect, lúc này có một gói tin từ PC A được gửi tới modem B, tới đây nó làm sao thông qua modem B tìm tới được PC B ?
Bạn phải mở port 3389 (là cổng mặc định của Remote service) và chỉ định destination là IP của PC B bằng cách đăng nhập vào modem B, tại phần NAT (hoặc Advance --> Virtual Server hoặc Configuration --> Virtual Server tùy loại modem) tại đây khai rõ Port type = TCP ; Public Port và Private Port = 3389. Chỉ định IP destination trong ô Host IP Address hoặc trong phần LAN Client (tùy loại modem) là IP của PC B xong bấm Apply rồi Save and reboot modem. (Chú ý nếu bạn không có IP WAN tĩnh do ISP cấp cho modem thì mỗi lần boot, modem sẽ nhận một IP ngẫu nhiên do ISP cấp cho trong một dải nào đó gọi là IP động).
Vậy thì khi gói tin remote access từ PC A đến modem B sẽ thông qua port 3389 (đã được mở) NAT (Network Address translation) tới IP PC B, tiến hành chứng thực User rồi kích hoạt aplication Remote Desktop Conection.

Xin nhắc lại :
- PC B phải được đặt IP tĩnh.
- Trên PC B đã Started Remote Access Service, đã chỉ định những Users nào được phép Remote access (nếu PC A đăng nhập với quyền User, còn với quyền Administrator là User mặc định thì không cần).

Thân mến.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 16 July 2008 - 09:36 PM

Trần Bảo Hân

Trần Bảo Hân

Programmer-Cracker

• Advance Member
  • 1491 Bài Viết:
Ok, mình hiểu cách NAT rồi
Cho hỏi thêm là nếu mình ko dùng remote desktop connnection của window mà dùng phần mềm hãng thứ 3 ( mình xài intelliadmin) cái này thì chỉ cần cài 1 bộ agent là nó sẽ tự lắng nghe ở port riêng của nó , liệu dùng cái này có thể bỏ qua việc nat port ko ???
Tái Xuất Giang Hồ
Mỗi ngày 1 phần mềm !!!!

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:
Nếu dùng kết nối trực tiếp thì đều phải forward port hết. Một số thứ như logmein hoạt động không theo cơ chế này mà dựa trên giao thức web thì ko cần nat port nhưng tốc độ thì ...... Mình khoái xài nhất vẫn là VNC, nhẹ nhàng mà tốc độ thì remote desktop cảm giác ko sánh nổi

Trần Bảo Hân

Trần Bảo Hân

Programmer-Cracker

• Advance Member
  • 1491 Bài Viết:
mình thấy vnc có cũng nhiều loại , bạn đang xài soft gì ??? hướng dẫn cho mình xài với dc ko ?? chưa từng thử qua cái này , cái intelliadmin xài cũng khá nhưng mà giờ dính qua cái nat port này thì mình cũng lười quá
Tái Xuất Giang Hồ
Mỗi ngày 1 phần mềm !!!!

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:

Nếu dùng kết nối trực tiếp thì đều phải forward port hết. Một số thứ như logmein hoạt động không theo cơ chế này mà dựa trên giao thức web thì ko cần nat port nhưng tốc độ thì ...... Mình khoái xài nhất vẫn là VNC, nhẹ nhàng mà tốc độ thì remote desktop cảm giác ko sánh nổi

Mình rất quan tâm đến Remote Desktop nhưng vẫn chưa nghe nói VNC là gì? Bạn có thể làm ơn nói rõ hơn và hướng dẫn chi tiết cho mọi người cùng học tập không? Mình cảm ơn trước.
Học không cứ là phải cắp sách đến trường - Giúp đỡ người khác chính là giúp mình học tập.

Xin cái THANKS nhá !!!

Trần Bảo Hân

Trần Bảo Hân

Programmer-Cracker

• Advance Member
  • 1491 Bài Viết:
trong IT thì kĩ năng tìm kiếm rất quan trọng bạn ơi , google nó là ra thôi
Virtual Network Computing là hệ thống chia sẻ dùng giao diện đồ họa , quản lí thông qua desktop của 1 máy trong khi sử dụng 1 máy khác
Tái Xuất Giang Hồ
Mỗi ngày 1 phần mềm !!!!

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:

Mình rất quan tâm đến Remote Desktop nhưng vẫn chưa nghe nói VNC là gì? Bạn có thể làm ơn nói rõ hơn và hướng dẫn chi tiết cho mọi người cùng học tập không?

Cũng như Remote Desktop Conection, VNC cần phải chỉ định IP destination PC và open port 5900 trên modem router.
Khác nhau :
- Trên máy điều khiển, khi cài VCN chỉ cần cài VNC Viewer. Trên máy bị điều khiển, cài VNC Server.
- Khi Remote Desktop Conection tới máy B, lúc này máy B sẽ bị lock, màn hình đen + phím chuột không còn tác dụng (win XP), nhưng với VNC thì không, khi đã kết nối VNC máy B vẫn hoạt động bình thường.

Tệp Đính Kèm

bezinh

bezinh

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 111 Bài Viết:
bạn có thể hướng dẫn cụ thể cách sử dụng nvc kô? mình đã thử sử dụng nhưng kô bít cách,xin cám ơn

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:

bạn có thể hướng dẫn cụ thể cách sử dụng nvc kô? mình đã thử sử dụng nhưng kô bít cách,xin cám ơn

Cài đặt: phần mềm VNC có hai thành phần, VNC Server cài đặt trên máy tính bị truy xuất (máy chủ) và VNC Viewer cài đặt vào các máy tính sẽ truy xuất máy tính chạy VNC Server (client).

Tại máy tính dùng làm máy chủ, sau khi cài đặt xong RealVNC và nếu RealVNC chưa chạy thì nhấn Start.Programs.RealVNC.Run VNC Server. Biểu tượng của RealVNC sẽ xuất hiện tại khay hệ thống. Nhấn kép vào biểu tượng này để mở giao diện RealVNC Server và khai báo các thông số hoạt động cần thiết. Nên khai báo mật khẩu truy cập hệ thống để an toàn. Ghi lại địa chỉ IP của máy tính cài đặt VNC Server để tiện cho việc truy xuất từ xa thông qua VNC Viewer (để con trỏ chuột trên biểu tượng RealVNC nằm trên khay hệ thống khoảng vài giây sẽ hiện ra địa chỉ IP của máy).

Cũng giống như Remote Desktop của Windows XP, nếu cần truy xuất các máy tính khác qua internet, cần phải NAT port trên modem router.

Khai thác: Nhấn Start.Programs (hay All Programs).RealVNC.Run VNC Viewer để khởi động RealVNC, nhập địa chỉ IP của máy tính chạy VNC Server (trong mạng LAN, nếu VNC máy tính này qua internet phải nhập địa chỉ IP WAN), nhấn OK. Tùy theo tốc độ đường truyền, bạn sẽ thấy xuất hiện màn hình desktop của máy tính chạy VNC Server trên cửa sổ VNC Viewer. Từ giờ trở đi bạn có thể thực hiện mọi thao tác trên máy tính VNC Server như đang ngồi thực sự tại máy tính này. Tuy nhiên, một vài tổ hợp phím chức năng như Alt-Tab chỉ có hiệu lực với máy tính chạy VNC Viewer. Điều này hơi phiền toái nếu bạn quen dùng Alt-Tab để chuyển qua lại giữa các ứng dụng, nhưng bạn có thể thực hiện thao tác này bằng chuột.

Tăng tốc: Cho dù sử dụng đường truyền Internet tốc độ cao thì hệ thống VNC vẫn có thể chạy rất chậm do thông tin chuyển giao trên hệ thống không chỉ đơn thuần là dữ liệu mà còn có các hình ảnh giao diện của màn hình máy tính chạy VNC Server. Để tăng tốc hệ thống, chúng ta nên lược bỏ bớt một số thiết lập không thật cần thiết như ảnh màn hình nền, hiệu ứng con trỏ chuột, trang trí thanh tiêu đề... Thủ tục thực hiện như sau: Nhấn kép chuột vào biểu tượng RealVNC ở khay hệ thống, bỏ đánh dấu chọn các mục không cần dùng như Remove Desktop Wallpapers..., cuối cùng nhấn OK.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 18 July 2008 - 08:10 AM

thebone

thebone

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 54 Bài Viết:
mình cũng đang làm thử cái này nhưng remote từ ngoài vào ko dc,ko biết bị thế nào
router mình dùng là linksys WAG200G
đăng kí 1 cái hót trên dyndns.com rồi
allow user remote to thí computer rồi
mình mở port 3389 như trong hình các bạn xem thử đúng ko
nhưng vẫn ko thành công.các bạn nào biết NAt cái linksys này hướng dẫn mình với

Attached Thumbnails

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Bạn mở port như thế là đúng rồi, nếu vẫn chưa được thì xem lại như sau :
1. Right-click trên My Computer --> Properties --> Chọn thẻ Remote --> Đánh dấu vào ô Enable Remote Desktop on this computer
2. Kiểm tra dyndns đã cập nhập IP chưa : Start --> Run --> gõ cmd --> gõ ping "host đã tạo trên dyndns" ví dụ bạn đã tạo host : Myhost.dyndns thì gõ : ping myhost.dyndns rồi enter.
Xem có reply từ địa chỉ IP WAN không ? Nếu không thì do thằng dyndns (thằng này cập nhật chậm lắm) nên dùng http://no-ip.com thì hơn.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 18 July 2008 - 07:42 PM

Mario_sp

Mario_sp

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 42 Bài Viết:
Mình mở port như này đúng không bạn?
và mình cũng đã xài thử no-ip.com nhưng có vẻ hơi nood nên ko hiểu lắm. Bạn có lòng chỉ rõ hơn cho mình được không? Mình cảm ơn nhé !
P/S: À trong trang no-ip.com mình đã đăng ký một account và add một host là vancuongsp.no-ip.biz, mình ping thử rồi thấy nó reply ngon. Nhưng tiếp theo mình không biết làm gì. Mình có phải cấu hình thêm thông số gì trong trang đó không? Và khi Remote dùng VNC (Mình đã cài VNC) thì cần nhập những thông số gì cho nó? Có phải chỉ cần nhập tên Host mình vừa tạo trong trang no-ip.com ko?

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Mario_sp: 18 July 2008 - 09:46 PM

Học không cứ là phải cắp sách đến trường - Giúp đỡ người khác chính là giúp mình học tập.

Xin cái THANKS nhá !!!

thebone

thebone

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 54 Bài Viết:

Mình mở port như này đúng không bạn?

theo mình biết nếu cái ip address đó là của máy bạn cần remote thì là đúng

thebone

thebone

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 54 Bài Viết:

Bạn mở port như thế là đúng rồi, nếu vẫn chưa được thì xem lại như sau :
1. Right-click trên My Computer --> Properties --> Chọn thẻ Remote --> Đánh dấu vào ô Enable Remote Desktop on this computer
2. Kiểm tra dyndns đã cập nhập IP chưa : Start --> Run --> gõ cmd --> gõ ping "host đã tạo trên dyndns" ví dụ bạn đã tạo host : Myhost.dyndns thì gõ : ping myhost.dyndns rồi enter.
Xem có reply từ địa chỉ IP WAN không ? Nếu không thì do thằng dyndns (thằng này cập nhật chậm lắm) nên dùng http://no-ip.com thì hơn.

bước 1 mình làm rồi
bước 2 cũng làm rồi chính xác vì mình dùng dyndns updater

nhưng bạn mình vẫn ko remote từ bên ngoài dc hic hic

cho mình hỏi cau này:
trong lan mình remote = ip thì dc nhưng remote = host dyndns đã tạo thì lại ko dc.có cách nào khắc phục ko?
(do mình nghĩ lan remote = host chưa dc thì bên ngoài sao remote dc)
help me

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:

bước 1 mình làm rồi
bước 2 cũng làm rồi chính xác vì mình dùng dyndns updater

nhưng bạn mình vẫn ko remote từ bên ngoài dc hic hic

cho mình hỏi cau này:
trong lan mình remote = ip thì dc nhưng remote = host dyndns đã tạo thì lại ko dc.có cách nào khắc phục ko?
(do mình nghĩ lan remote = host chưa dc thì bên ngoài sao remote dc)
help me

Chúng ta sẽ phân tích chỗ này nhé :
Remote trong LAN thì được, qua internet thì thất bại.
Hãy chắc rằng bạn đã hoàn tất bước 2, ping host đã reply.
vậy chỉ còn 2 việc, NAT trên modem đã đúng chưa và máy ngoài remote vô đã có quyền access chưa.
1. Kiểm tra lại NAT
2. Máy ngoài internet nên đăng nhập với quyền administrator (nếu đăng nhập quyền User, ví dụ user có tên là "Home" thì phải add tên này vô phần Remote access users trên máy bị access)

Không thể lan remote = host dyndns được, nôm na như thế này :
Sau khi đăng ký host (ví dụ tên Office) và Dyndns cập nhật IP WAN xong. Khi ta tiến hành Remote access tại máy A với tên "Office" thì gói tin sẽ đi tới Dyndns.com, tại đây nó được chỉ cho biết rằng "Office" chính là IP WAN modem của máy B (ví dụ 203.210.249.233) tới đây nó sẽ được mời vào thông qua cổng 3389 (đã mở) và được hướng dẫn về IP LAN máy B (host IP address), chứng thực quyền access xem kẻ access có đúng là "home" không, nếu đúng là xong.
Bạn phải hiểu là do chúng ta không có IP WAN tĩnh, cho nên việc tạo host "Office" trên Dyndns chỉ là nhờ nó cập nhật giùm IP WAN mỗi khi địa chỉ này bị thay đổi, người Remote access không quan tâm địa chỉ máy B là số gì, chỉ biết máy B có tên là "Office" là đủ.

Chú ý đừng nhầm lẫn với Host ngoài và Host trong. Host ngoài là "Office", Host trong chính là địa chỉ tĩnh (LAN) của máy B.

Tham khảo thêm tại đây :
http://cuasotinhoc.v...=...t=0&start=0

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 19 July 2008 - 12:56 PM

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]