Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Xin giúp đỡ về quản lý mạng LAN

• Please log in to reply
19 replies to this topic

daocuvuong

daocuvuong

Lord Voldemort

• VIP
  • 708 Bài Viết:
Chào các bạn, mình có 1 vấn đề muốn được các Pro trợ giúp. Hiện tại tình trạng mạng LAN của nhà mình được thiết kế như sau: Từ Modem 4 cổng có 1 đường cáp đi ra để nối với 1 Switch, từ Switch đó có 3 đường cáp để nối với 3 máy tính để bàn (3 máy đó thuộc doanh nghiệp tư nhân của papa mình). Bây giờ có 1 người muốn xin nối 1 đường cáp từ modem rồi kéo về Văn phòng của họ. Mình muốn hỏi xem liệu khi nối như vậy thì từ máy tính của họ có truy cập được vào 3 máy tính kia để lấy dữ liệu hay ko (mọi thiết lập của Win mình đều để mặc định, nói chung là chưa chỉnh sửa j). Và có cách nào để ko cho phép các máy tính của họ truy cập vào 3 máy kia nhưng 3 máy kia vẫn hoạt động bình thường ko? (tức là 3 máy vẫn truy cập lẫn nhau được nhưng ko liên quan j đến các máy tính của họ). Vì trước mình có thử làm như trên và thấy vẫn có thể truy cập vào 3 máy kia mà ko có vấn đề j cả.
Các bạn tư vấn giúp mình vấn đề này nhé, về khoản mạng mình ko biết nhiều.
Nếu như họ dùng đường cáp đó để nối với 1 Switch khác rồi chia sẻ cho 1 vài máy tính khác nữa vào mạng thì có khác j việc chỉ dùng đường cáp đó nối cho 1 máy duy nhất hay ko?
Thanks các Pro nhiều nhaz!

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:

... Vì trước mình có thử làm như trên và thấy vẫn có thể truy cập vào 3 máy kia mà ko có vấn đề j cả.
Nếu như họ dùng đường cáp đó để nối với 1 Switch khác rồi chia sẻ cho 1 vài máy tính khác nữa vào mạng thì có khác j việc chỉ dùng đường cáp đó nối cho 1 máy duy nhất hay ko?

- Mặc định của windows là Workgroup giống nhau + đăng nhập các máy đều là Administrator + không có pass User => nên truy cập lẫn nhau được.
- Khó kiểm soát được họ dùng đường cáp đó cho bao nhiêu máy (trừ chuyên viên mạng).
Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

daocuvuong

daocuvuong

Lord Voldemort

• VIP
  • 708 Bài Viết:
Vậy thì làm thế nào bây giờ hả anh? Ko thể để cho họ truy cập máy của mình được vì đây là 2 Văn phòng công ty khác nhau lại cùng hoạt động về 1 lĩnh vực. E nghĩ nó cũng giống như việc sinh viên ở trọ xin kéo nhờ 1 đường cáp để truy cập mạng, nhưng e đang thi học kỳ nên ko có thời gian đi đến chỗ bọn bạn để tìm hiểu cách làm. Các Pro giúp mình với, mai kia họ bắt đầu chuyển đến rồi 8->

tulous

tulous

Pé Mập

• VIP
  • 1047 Bài Viết:

Vậy thì làm thế nào bây giờ hả anh? Ko thể để cho họ truy cập máy của mình được vì đây là 2 Văn phòng công ty khác nhau lại cùng hoạt động về 1 lĩnh vực. E nghĩ nó cũng giống như việc sinh viên ở trọ xin kéo nhờ 1 đường cáp để truy cập mạng, nhưng e đang thi học kỳ nên ko có thời gian đi đến chỗ bọn bạn để tìm hiểu cách làm. Các Pro giúp mình với, mai kia họ bắt đầu chuyển đến rồi :ay:

Vần đề 1 của bạn: Bạn có thể sử dụng client-server, có thể có firewall nhưng mình ko rành lắm
Vấn đề 2: Nếu họ dùng client-server thì bạn thua, còn chi cắm switch như bạn mô tả thì khá dễ
- Trên modem có bảng IP - MAC list ra các IP và Mac của máy kết nối với modem
- Bạn dùng netcut, bật lên nó sẽ detect toàn bộ các máy trong workgroup của bạn

buonleloi

buonleloi

BMSN.info

• Advance Member
  • 679 Bài Viết:
Vấn để này khá đơn giản nếu bạn có chút kiến thức về quản trị mạng ^^
Cách giải quyết vấn để nhanh nhất mà ít tốn kém nhất cho trường hợp này theo mình là dùng VLAN (search 1 phát là ra ý nghĩa và công dụng ngay)
Để làm VLAN thì 1 là Modem có hỗ trợ hoặc Switch có hỗ trợ, trong trường hợp này có lẽ nên mua 1 cái Switch mới có hỗ trợ VLAN là tốt nhất (mình để cử Compex SXP1224B) khi đó bạn chia ra làm 2 VLAN trên Switch, lúc này dù cắm chung 1 swich nhưng hoạt động như 2 mạng Lan độc lập không truy cập dc lẫn nhau (trừ khi bạn cấu hình cho phép truy cập)
Thông tin về cách sử dụng VLAN và các Swich có hỗ trợ rất nhiều trên mạng, tìm cái là ra ngay, cầu hình cũng đơn giản.
Chúc bạn thành công.
Love To Be Loved By You ...

daocuvuong

daocuvuong

Lord Voldemort

• VIP
  • 708 Bài Viết:

Vấn để này khá đơn giản nếu bạn có chút kiến thức về quản trị mạng ^^
Cách giải quyết vấn để nhanh nhất mà ít tốn kém nhất cho trường hợp này theo mình là dùng VLAN (search 1 phát là ra ý nghĩa và công dụng ngay)
Để làm VLAN thì 1 là Modem có hỗ trợ hoặc Switch có hỗ trợ, trong trường hợp này có lẽ nên mua 1 cái Switch mới có hỗ trợ VLAN là tốt nhất (mình để cử Compex SXP1224B) khi đó bạn chia ra làm 2 VLAN trên Switch, lúc này dù cắm chung 1 swich nhưng hoạt động như 2 mạng Lan độc lập không truy cập dc lẫn nhau (trừ khi bạn cấu hình cho phép truy cập)
Thông tin về cách sử dụng VLAN và các Swich có hỗ trợ rất nhiều trên mạng, tìm cái là ra ngay, cầu hình cũng đơn giản.
Chúc bạn thành công.

Đây rồi, đúng cái mình đang cần :ay:. Mấy ngày nay cứ loay hoay tìm cách mà potay, cứ đặt pass rồi lại gỡ pass. Cảm ơn bạn rất nhiều, câu trả lời của bạn quá chuẩn. Cũng xin gửi lời cảm ơn chân thành đến các bạn đã quan tâm.

giao vien c3

giao vien c3

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 168 Bài Viết:

... Vì trước mình có thử làm như trên và thấy vẫn có thể truy cập vào 3 máy kia mà ko có vấn đề j cả.

- Mặc định của windows là Workgroup giống nhau + đăng nhập các máy đều là Administrator + không có pass User => nên truy cập lẫn nhau được.
- Khó kiểm soát được họ dùng đường cáp đó cho bao nhiêu máy (trừ chuyên viên mạng).

- Mình nói đơn giản thế này thui:
- Nếu người ta nhờ 1 máy tính thui thì bạn cắm thằng vào Switch(Hup) chứ không cắm vào modem( nếu cắm vào Modem thì đúng như bạn nói họ kiếm thêm 1 Switch khác và chia sẻ cho nhiều máy khác được bình thường lúc này tốc độ của bạn bị chia sẻ.
- Thứ 2: Họ không thể truy cập vào 3 máy kia được( nếu 3 máy kia có share dữ liệu dùng chung thì bạn đặt pass hoặc là 3 máy kia sử dụng group khác với máy của người kia.

Có gì phone mình hướng dẫn làm chi tiết luôn!
Thanh lý Bang cấp 4 , tác phường 9,9,9 SV Ky Son ai quan tâm pm hoangtu_echhoang.yahoo.com
Happy New Year

buonleloi

buonleloi

BMSN.info

• Advance Member
  • 679 Bài Viết:

- Mình nói đơn giản thế này thui:
- Nếu người ta nhờ 1 máy tính thui thì bạn cắm thằng vào Switch(Hup) chứ không cắm vào modem( nếu cắm vào Modem thì đúng như bạn nói họ kiếm thêm 1 Switch khác và chia sẻ cho nhiều máy khác được bình thường lúc này tốc độ của bạn bị chia sẻ.

Cho dù cắm ở đâu thì vấn có thể dùng Switch chia ra thêm n máy nữa ^^

- Thứ 2: Họ không thể truy cập vào 3 máy kia được( nếu 3 máy kia có share dữ liệu dùng chung thì bạn đặt pass hoặc là 3 máy kia sử dụng group khác với máy của người kia.

Không có gì là toàn vẹn cả, cho dù đặt pass, vẫn có cách truy cấp và phá hoại nếu có chủ ý 8-> Cách của mình là tốt nhất đến thời điểm này ^^nếu có cách hay hơn thì xin đưa lên cho anh em học hỏi thêm

Có gì phone mình hướng dẫn làm chi tiết luôn!

daocuvuong

daocuvuong

Lord Voldemort

• VIP
  • 708 Bài Viết:
Mình chưa thử cách sùng VLAN nên có thắc mắc thế này: việc cấu hình cho VLAN sẽ do máy nào đảm nhiệm, liệu họ có thể tự thay đổi các cấu hình của mình hay ko?

buonleloi

buonleloi

BMSN.info

• Advance Member
  • 679 Bài Viết:
Có 2 cách để cấu hình là cấu hình qua giao diện Web (từ bất kỳ port lan nào) và cấu hình qua Console (cổng COM)
Chỉ cho nhưng Switch đời mới, mắc tiền sau này mới có chế độ cấu hình qua Web (dễ dàng và nhẹ nhàng ^^)
Còn các Switch chuẩn chỉ có cấu hình bằng Console nối bằng dây Com tới 1 máy tính nhất định (dây Com dài chỉ tầm 1-1.5m thôi)
Dĩ nhiên muốn cấu hình phải có ID/pass mới truy cập được vào Web cấu hình (Console thì không có, trừ mấy cái của Cisco giá trên trời ^^)

Với cái Switch mình đang dùng không những có thể chia thành nhiều mạng nhỏ độc lập trên 1 Switch mà còn có thể set tốc độ up/down tối đa cho từng Port nữa.
Mục QOS là set tốc độ cho Port
Mục VLAN là set các port nào thuôc VLAN nào

P.S Ví dụ bạn có switch 16port và muốn chia làm 3 VLAN và cả 3 VLAN cùng xài chung 1 Modem để dùng NET thì bạn có thể chia như sau :

VLAN 1 : port : 2 , 4 , 6 , 8 , 10, 16
VLAN 2 : port : 1 , 3 , 5 , 7 , 9 , 16
VLAN 3 : port : 11 , 12 , 13 , 14 , 15 , 16

Bạn để ý ở cả 3 VLAN đểu có port 16, port đó dùng để cắm dây ra modem ADSL. Nguyên tắc của VLAN là chỉ những port nào có mặt trong VLAN thì mới truy cập dc. Và 1 port có thể ở nhiều VLAN khác nhau.

Có lẽ cơ bản thế cũng dễ hiểu nhỉ ^^ Còn chuyên sâu vào thì mình không dám nói vì trình độ cũng có hạn hi hi

Attached Thumbnails

Bài viết này được chỉnh sửa bởi buonleloi: 28 May 2009 - 09:17 PM

daocuvuong

daocuvuong

Lord Voldemort

• VIP
  • 708 Bài Viết:
Cảm ơn bạn rất nhiều
Như vậy phải dùng phần mềm để điểu khiển Switch đó àh. Đó là phần mềm riêng khi mua switch hay là dow trên mạng
Bạn giới thiệu cho mình 1 vài loại switch có chức năng đó và giá cả luôn nhé (để khi mình đi mua ko bị bịp :jeje:)
Và cho mình hỏi: khi nối switch với 1 máy qua cổng COM như thế thì khi máy đó tắt đi, các máy khác vậy vào mạng bình thường chứ

buonleloi

buonleloi

BMSN.info

• Advance Member
  • 679 Bài Viết:
Không cần phần mềm, chỉ tạo kết nối vào là dc. Tất cả có sẵn khi mua Switch, mỗi kiểu có 1 cách cấu hình riêng, bạn đọc hướng dẫn sẽ hiểu ngay.
Ở VN không có nhiều Switch loại này, theo mình biết chỉ có Compex và CNet là có Switch loại này giá rẻ <120$
Nhưng 2 loại này lại khá hiếm hàng. Có thể tham khảo Zyxel cũng dc.
Nếu có thể cố kiếm Compex SXP1224B (giá tầm 80$) hoặc SXP2224B (giá tầm 125$)

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 133 Bài Viết:

Có 2 cách để cấu hình là cấu hình qua giao diện Web (từ bất kỳ port lan nào) và cấu hình qua Console (cổng COM)
Chỉ cho nhưng Switch đời mới, mắc tiền sau này mới có chế độ cấu hình qua Web (dễ dàng và nhẹ nhàng ^^)
Còn các Switch chuẩn chỉ có cấu hình bằng Console nối bằng dây Com tới 1 máy tính nhất định (dây Com dài chỉ tầm 1-1.5m thôi)
Dĩ nhiên muốn cấu hình phải có ID/pass mới truy cập được vào Web cấu hình (Console thì không có, trừ mấy cái của Cisco giá trên trời ^^)

Với cái Switch mình đang dùng không những có thể chia thành nhiều mạng nhỏ độc lập trên 1 Switch mà còn có thể set tốc độ up/down tối đa cho từng Port nữa.
Mục QOS là set tốc độ cho Port
Mục VLAN là set các port nào thuôc VLAN nào

P.S Ví dụ bạn có switch 16port và muốn chia làm 3 VLAN và cả 3 VLAN cùng xài chung 1 Modem để dùng NET thì bạn có thể chia như sau :

VLAN 1 : port : 2 , 4 , 6 , 8 , 10, 16
VLAN 2 : port : 1 , 3 , 5 , 7 , 9 , 16
VLAN 3 : port : 11 , 12 , 13 , 14 , 15 , 16

Bạn để ý ở cả 3 VLAN đểu có port 16, port đó dùng để cắm dây ra modem ADSL. Nguyên tắc của VLAN là chỉ những port nào có mặt trong VLAN thì mới truy cập dc. Và 1 port có thể ở nhiều VLAN khác nhau.

Có lẽ cơ bản thế cũng dễ hiểu nhỉ ^^ Còn chuyên sâu vào thì mình không dám nói vì trình độ cũng có hạn hi hi

bạn nói về cái này mình đồng ý!

nhưng chử top nói bạn ấy nói modem của bạn ấy có 4 post ra mà, bạn ấy dùng 1 post cho mạng lan công ty của pâp mình, còn người khác xin nhờ 1 post từ modem kéo về văn phòng họ chia sẽ ra các máy khác cùng xài, 2 văn phòng công ty đâu có xài chung 1 hup switch đầu mà sợ, vấn đề là mình không biết họ dùng để làm gì và chia sẻ cho bao nhiêu máy ( Chiếm băng thông mạng) làm cho mạng văn phòng của papa bạn truy cập internet chậm thôi!

đây là ý kiến của mình mong các bạn pro vè mạng xem có gì sai sót chém nhe tay thoi nha :d

buonleloi

buonleloi

BMSN.info

• Advance Member
  • 679 Bài Viết:

nhưng chử top nói bạn ấy nói modem của bạn ấy có 4 post ra mà, bạn ấy dùng 1 post cho mạng lan công ty của pâp mình, còn người khác xin nhờ 1 post từ modem kéo về văn phòng họ chia sẽ ra các máy khác cùng xài, 2 văn phòng công ty đâu có xài chung 1 hup switch đầu mà sợ, vấn đề là mình không biết họ dùng để làm gì và chia sẻ cho bao nhiêu máy ( Chiếm băng thông mạng) làm cho mạng văn phòng của papa bạn truy cập internet chậm thôi!

đây là ý kiến của mình mong các bạn pro vè mạng xem có gì sai sót chém nhe tay thoi nha 8->

Hi hi Port chứ không phải post nhé ^^
Những điều ở trên mình chỉ ví dụ thôi. Nếu nói chi tiết cách thiết lập cho chủ Topic với trường hợp dùng Switch mình đang dùng thì rất đơn giản.
Tạo 2 VLAN.
VLAN 1 gồm Port 1 và Port 24
VLAN 2 là tất cà các port còn lại và port 24 (không có port 1 nhé)
Ở Port 24 ta nối vào Modem
Còn ở port 1 ta kéo dây về văn phòng của công ty kia.
Theo hình chụp mình đã set tôc độ up/down max của port 1 là 1Mbps/1Mbps, vậy nên cho dù từ port 1 công ty kia cắm vào switch riêng của công ty họ chia ra cho bao nhiêu máy đi nữa thì tốc độ tối đa khi đi ra Modem cũng chỉ là 1Mbps cho cả Up/Down.

Attached Thumbnails

Bài viết này được chỉnh sửa bởi anninh20042000: 29 May 2009 - 10:41 AM
Modem đang dùng ko có QoS và VLAN

anninh20042000

anninh20042000

Nam Tước Bóng Đêm

• Mod Tin Học
  • 1281 Bài Viết:
VLAN là cách khá tốt hiện tại, tất nhiên chủ topic phải mua thiết bị mới.

Tuy nhiên, để tốt với cả 2 bên thì văn phòng bên kia nên lắp 1 đường ADSL mới

Kể cả VLan và Client-Sever thì 2 văn phòng ko thể truy cập lẫn nhau nhưng nếu muốn, văn phòng giữ quyền Admin trên Modem hoặc máy sever vẫn có thể truy cập văn phòng bên kia
Dạo này bận quá, mọi người thông cảm
Yahoo: anninh20042000 hoặc SDT 0983 697 192 hoặc 093 888 9050

"Học lớp 12, tôi không có thời gian về nhà xin tiền ba như 2 năm trước. Vì thế, tôi viết thư cho ba rồi ba đích thân lên đưa cho tôi. Từ nhà đến chỗ tôi trọ học chừng 15 km. Nhà nghèo không có xe máy, ba phải đi xe đạp. Chiếc xe gầy giống ba...

Cuối năm, làm hồ sơ thi đại học, tôi lại nhắn ba. Lần này, sau khi đưa cho tôi một trăm ngàn, ba hỏi:"Có dư đồng nào không con?". Tôi đáp: "Còn dư bốn ngàn ba ạ". Ba nói tiếp:"Cho ba bớt hai ngàn, để lát về, xe có hư như lần trước thì có tiền mà sửa". Ba về, tôi đứng đó, nước mắt rưng rưng..."

Ăn có người gói, nói có người nghe, đe có người sợ, vợ có người chăm, nằm có người bóp, họp có người ghi, chi có người bù, đi tù có người chạy án

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Thử xem xét theo hướng làm cách nào giải quyết vấn đề mà tối giản mua sắm thêm ...
* Để tránh bị truy cập không mong muốn (từ trong LAN cũng như từ ngoài Internet):
+ Không để người khác tiếp xúc với modem về mặt vật lý (tuyệt đối), thay đổi IP modem và pasdword.
+ Set IP tĩnh cho 3 máy của mình (không nên để nằm đầu giải IP), trên phần Firewall modem, Enable và đánh dấu tất cả option trong Port Scan Protection. Trong Service Filtering, đánh dấu các dòng :
- Ping from External network.
- Telnet from External Network
- ICMP from LAN

* Nếu ta dùng 1 máy (đang sử dụng) để cài thêm đảm nhận chức năng Router Service thì có thể chia 2 lớp mạng khác nhau (như VLAN)

...v..v..

Tất cả các việc làm này chỉ có tính tương đối, cũng như VLAN và modem có thể bị đột nhập từ internet.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 29 May 2009 - 04:50 PM

Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

nucuoi^(^_^)^

nucuoi^(^_^)^

Thành viên mới

• Newbies
  • 3 Bài Viết:
hi hi theo minh là nếu Switch nhà bạn kô phải switch thông minh thì cách làm nhanh nhất là đây mạng nhà bạn đầu dây bấm chuẩn Ahay B thì bảo người kia bấm ngược lại (a -b, b-a) thì họ chỉ truy nhạp được internet nhưnng ko truy cập( thậm trí là ping mạng lan) tới máy nhà bạn
ai đóng góp ý kiến nhé

daiphuq9

daiphuq9

Gió liêu xiêu...

• Mod Tin Học
  • 1703 Bài Viết:
xin lỗi, mình ko rành về mạng cho lắm nên ko dám nói gì nhiều. mình thấy có 1 cách đơn giản mà chưa thấy ai trong topic này đề cập đến. đó là tại sao chúng ta ko lập IP tĩnh cho 3 máy tính của mình, sau đó thay đổi luôn workgroup.

trangto

trangto

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 339 Bài Viết:
nếu là mang LAN thì truy cập được,còn cho hay không tùy bạn
Ba điều trong đời một khi đã đi qua không thể lấy lại được : + Thời gian + Lời nói + Cơ hội .
Ba điều trong đời không được đánh mất : + Sự thanh thản + Hy vọng + Lòng trung thực .
Ba thứ có giá trị nhất trong đời : + Tình yêu + Lòng tự tin + Bạn bè .
Ba thứ trong đời không bao giờ bền vững được : + Giấc mơ + Tài sản + Thành công .
Ba điều làm nên giá trị một con người : + Siêng năng + Chân thành + Thành đạt .
Ba điều trong đời làm hỏng một con người : + Rượu + Lòng tự cao + Con gái.

anninh20042000

anninh20042000

Nam Tước Bóng Đêm

• Mod Tin Học
  • 1281 Bài Viết:

xin lỗi, mình ko rành về mạng cho lắm nên ko dám nói gì nhiều. mình thấy có 1 cách đơn giản mà chưa thấy ai trong topic này đề cập đến. đó là tại sao chúng ta ko lập IP tĩnh cho 3 máy tính của mình, sau đó thay đổi luôn workgroup.

Dù Ip máy mình là tĩnh hay động , dù có thay đổi liên tục... thì ở máy khác vẫn có thể dễ dàng biết đc IP của mình hiện tại

Dù tên WorkGroup có khác nhau, thì cần biết Ip rồi vào Run : \\xxx.xxx.xxx.xxx là xong hết
Dạo này bận quá, mọi người thông cảm
Yahoo: anninh20042000 hoặc SDT 0983 697 192 hoặc 093 888 9050

"Học lớp 12, tôi không có thời gian về nhà xin tiền ba như 2 năm trước. Vì thế, tôi viết thư cho ba rồi ba đích thân lên đưa cho tôi. Từ nhà đến chỗ tôi trọ học chừng 15 km. Nhà nghèo không có xe máy, ba phải đi xe đạp. Chiếc xe gầy giống ba...

Cuối năm, làm hồ sơ thi đại học, tôi lại nhắn ba. Lần này, sau khi đưa cho tôi một trăm ngàn, ba hỏi:"Có dư đồng nào không con?". Tôi đáp: "Còn dư bốn ngàn ba ạ". Ba nói tiếp:"Cho ba bớt hai ngàn, để lát về, xe có hư như lần trước thì có tiền mà sửa". Ba về, tôi đứng đó, nước mắt rưng rưng..."

Ăn có người gói, nói có người nghe, đe có người sợ, vợ có người chăm, nằm có người bóp, họp có người ghi, chi có người bù, đi tù có người chạy án

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]