Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Nước mắt trong hành trình 'cai nghiện' game !

• Please log in to reply
38 replies to this topic

leparia

leparia

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 588 Bài Viết:
Nước mắt trong hành trình 'cai nghiện' game

Thuê ôtô 10 triệu đồng và người nhà đi kèm từ Bắc vào Nam, có gia đình phải xích chân hoặc cho con uống thuốc ngủ rồi vứt lên xe... Không ít ông bố, bà mẹ rơi nước mắt trước hành trình cai nghiệm game cho con.
> Hệ lụy đau lòng khi mê muội vì game

Chị Nguyễn Thị Thủy ở Thanh Hóa chia sẻ, cuộc sống của gia đình với hai con trai vốn vô cùng hạnh phúc vì các con đều ngoan và học giỏi. Nhưng khi đứa út nghiện game là những ngày tháng khổ sở nhất của vợ chồng chị. Cậu bé suốt ngày chỉ sống trong thế giới ảo, học hành, sức khỏe sa sút, tính tình lì lợm mặc cho bố mẹ can ngăn. Vợ chồng chị chán nản chuyện làm ăn, có lúc muốn buông xuôi tất cả, coi như mình đã mất một đứa con.

"Ngày xưa cháu tình cảm lắm, xa bố mẹ một ngày là nhớ không chịu được, lúc nào cũng gần gũi quấn quýt. Vậy mà từ khi nghiện game online cháu chẳng còn để ý đến thứ gì, cả ngày không nói một câu. Bố đi công tác xa về cũng không còn bận tâm. Nhìn con mà ruột gan chúng tôi quặn thắt", chị Thủy nghẹn lời khi nhớ lại.

Các quán game đông nghẹt trong những ngày hè. Ảnh minh họa: Hoàng Hà.

Không còn cách nào, cuối cùng chị cũng nhờ anh em bạn bè giúp đỡ và quyết tâm đưa cháu vào lớp cai nghiện game của Trung tâm thanh thiếu niên miền Nam. Vì con không tình nguyện nên chị đã phải thuê hẳn một chiếc xe riêng áp tải. Để chống đối mẹ, cậu bé quyết tuyệt thực hai ngày không ăn uống, chỉ nằm một chỗ bắt mẹ phải cho quay về. Suốt hai ngày đường vật lộn với con, chị Thủy chỉ biết khóc, nhưng thương con nên quyết đưa đi bằng được.

Những tháng ngày con "cai nghiện", vợ chồng chị phải thay nhau đi ra đi vào, tốn kém biết bao nhiêu nhưng cũng phải chấp nhận vì không thể để mất một đứa con.

Sau khóa học, sợ con chưa dứt hẳn được với thế giới ảo, chị Thủy lại tiếp tục quyết định cho con tham gia nhiều khóa khác như: Trải nghiệm cuộc sống, Học kỳ quân đội với chi phí cả chục triệu đồng để giúp con đoạn tuyệt khỏi trò chơi nguy hiểm này.

"Nghe cậu con trai thốt lên rằng 'giờ con mới hiểu được gia đình chính là bến đậu cuối cùng của mình', mà chị không kìm được xúc động", người mẹ hân hoan nhưng cũng vẫn còn e ngại bởi những mất mát, đau thương của vợ chồng chị trong thời gian qua không dễ gì quên được.

Không kém phần gian nan như chị Thủy, có gia đình người Nùng ở tận Lạng Sơn con cũng bị mê game quá nặng, to nhỏ bảo con không được, họ chọn giải pháp cho uống thuốc gây mê rồi bế lên xe đưa vào TP HCM để "cai game". Suốt cả quãng đường, cha mẹ chỉ nhìn con rồi ôm nhau khóc.

Một trường hợp khác ở Đà Nẵng có con học tại trường ĐH Bách khoa, lặn lội vào Sài Gòn tìm con ở khắp nơi. Cuối cùng phải nhờ tới công an khu vực can thiệp mới vào được tiệm net - nơi cậu con trai ngày đêm lấy đó làm đại bản doanh, để đưa con về nhà. Đến lúc này họ mới biết, cậu con trai đã bỏ trường từ khi đang học năm nhất. Mọi khoản chu cấp học phí của gia đình, quý tử đều nướng vào game.

Theo Phó giám đốc Trung tâm Thanh thiếu niên miền Nam, bà Nguyễn Thị Kim Liên, việc đưa các em đi cai nghiện game vô cùng khó khăn, nhiều gia đình bất lực vì thuyết phục không được. Đã nhiều lần, trung tâm phải cử điều phối viên đến tận nhà để áp tải các em, thậm chí phải dùng cả biện pháp mạnh xích chân lại để đưa các em đi cai.

Bà Liên cho biết thêm, hầu hết những em nghiện game đều xuất phát từ hoàn cảnh thiếu sự quan tâm của gia đình hoặc do bạn bè rủ rê. Khi đi "cai", các em đều có thái độ bất hợp tác và chống đối với cha mẹ hay có tư tưởng bất chấp mọi thứ. Vì vậy, các bậc phụ huynh không dễ gì giúp con em cách ly được với cám dỗ này.

"Nhiều gia đình tan nát chỉ vì con nghiện thế giới ảo. Thấy các ông bố bà mẹ cứ phờ người vì con mà chúng tôi cũng xót. Việc giúp các em từ bỏ được trò chơi này cũng gian nan, nếu không có sự hỗ trợ và quyết tâm từ phía gia đình thì chúng tôi cũng không thể làm được gì", bà Liên nói.

Cũng theo bà Liên, quá trình đưa các em ra khỏi thế giới ảo đòi hỏi phải có các biện pháp đặc biệt như: phối hợp với gia đình nắm được tâm lý sở thích của từng em từ đó hướng đam mê của các em sang những đam mê khác mang tính tích cực như khiêu vũ, vẽ, hip hop, cờ tướng... Đồng thời, trung tâm còn có sự hỗ trợ của các chuyên gia tư vấn tâm lý trị liệu và thôi miên hàng đầu trong nước. Họ sẽ giúp các em thay đổi định hướng trong nhận thức bấy lâu sang một lối sống tích cực hơn.

Bên cạnh đó, các em cũng được đưa vào trung đoàn 88 của Bộ tư lệnh quân khu 7 ở Đồng Nai để học trong môi trường quân đội, rèn luyện ý thức kỷ luật cũng như tạo sức ép để các em có thể bỏ được trò chơi nguy hiểm này. Những bài học vận động, học nấu ăn hay các trò chơi thực hành "Viết cảm xúc", "Làm thơ"... cũng là một trong những phương pháp giúp các em nhanh chóng thay đổi nhận thức của mình.

Hằng ngày vẫn còn nhiều cuộc điện thoại của phụ huynh từ khắp các tỉnh thành gọi điện về trung tâm đăng ký cai nghiện game cho con và xin tư vấn để giúp các em trở lại với cuộc sống bình thường.

Hải Duyên
Source: http://www.vnexpress...09/07/3BA10E99/
----------------------------------------------------------------------------
Tôi từng là con nghiện nên rất thấu hiểu tình cảnh này. Game chỉ là giải trí, đừng để game biến mình thành " con rối cho cuộc đời giật dây" !
Những ai nghiện rồi thì hãy cai, những ai cai rồi thì hãy khuyên bảo con em mình.
Tấn Hành !

hotvitlonxaome4k

hotvitlonxaome4k

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 370 Bài Viết:
haha kệ nó đi.ai kêu cho tiền chơi game.ko cho lấy gì mà chơi đc chứ

anhsorry89

anhsorry89

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 342 Bài Viết:
hết tiền nó sẽ xoay tiền học xoay tiền bạn bè vv cái này khó lắm

hupc

hupc

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 143 Bài Viết:
vừa đọc bên vnexpress. Cái gì chẳng có hai mặt, vấn đề tỷ lệ gamer bị như vậy là bao nhiêu % 8->
tA ChĂnG gÕ ChI

prince_mt2

prince_mt2

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 229 Bài Viết:
Đối với những người này ko nghiện Game mà nghiện cái khác còn chêt hơn là game! Vấn đề là sao ngkhác chơi game lại ko nghiện? Còn những ng này thì nghiệN? Do con người hay do game? Nhớ lại dễn cảnh của VN vào 4-5 năm trươc, bước vào tiệm Net là thấy toàn truy cập Web đen, từ lớn đến nhỏ, từ già đến trẻ, thư nghi nếu tụi nó ko nghiện game mà nghiện sex thì sao ? Ko chỉ ảnh hưởng đến ca nhân mà con gây thiệt hại ko thể bù đắp cho ngkhác thì sao? Hoặc nghiện các chấ ma tuý? rồi đi cướp bóc? Thử nghĩ xem cái nào nguy hiểm hơn? Tóm lại, đừng đổ thừa vào game, mà hãy xem lại chính bản thân mình nhé bạn! Thanks..

Perhaps

Perhaps

OnLine Bỏ Rơi Em

• Advance Member
  • 297 Bài Viết:
hehe,toàn anh em chơi game cả không bênh vực cho game mới lạ 8-> mặc dutùi cũng là 1 thằng nghiện game :dede
Tất Cả Chỉ Là Ngụy Biện . Hãy Đội Mũ Bảo Hiểm

boybandiem

boybandiem

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 198 Bài Viết:
nghiện hay ko ko nghiện là chính ở bản thân mình, nói thiệt trước kiakhi võ lâm TK ra đời mình cũng ngày ngày quên ăn quên ngủ lao vào game ( 18/24h 1 ngày, choi thiếu 1 tí lá ko chịu được) Nhưng cũng chính vìì sự nghiệp bản thân và cũng vì lo hạnh phúc cho gia đình nhỏ bé của mình lên mình đã giảm xuống 1 ngày 2h online để thư giãn và cũng có khi bạn qua chảng chơi h nào cũng ko sao. Nói tóm lai nghiện hay ko nghiện ỏ mỗi chính bản thân mình, do các bạn quết tâm hay ko thôi
Cuối Cùng Em Cũng Nhận yêu Anh ! OMG

ancon

ancon

Cử nhân CSTH

• Advance Member
  • 1649 Bài Viết:
1 thằng nghiên game là chúng nó làm ầm ĩ lên như cháy cả khu phố rồi.
100 thằng nghiện xì ke thì chúng nó bảo: "Ôi tội nghiệp quá, khổ thân nó"
1000 thằng nghiện rượu ngồi lê lết ở đầu hẻm mà sáng nào đi qua chúng nó cũng coi như ko có gì.
1 tỷ thằng nghiện vợ bé bia ôm thì chúng nó bảo: "Ôi sự đời nó thế"

đúng là thiếu hiểu biết + sợ hiểu biết = ngu hết biết.
hok đi học, hok bít chữ, lăn tay nhé :D

SếpNhật

SếpNhật

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 193 Bài Viết:
Trên đời có cái này thì cũng có cái kia. Bao nhiêu thằng chơi game mới nghiện 1 thằng -> quá bình thường. Như kiểu ra đường Nghiện hút chạy nhan nhản. Nhìn mãi cũng quen sợ gì đâu :band
SẾP NHẬT VÔ ĐỐI

vn1234607

vn1234607

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 297 Bài Viết:

Đối với những người này ko nghiện Game mà nghiện cái khác còn chêt hơn là game! Vấn đề là sao ngkhác chơi game lại ko nghiện? Còn những ng này thì nghiệN? Do con người hay do game? Nhớ lại dễn cảnh của VN vào 4-5 năm trươc, bước vào tiệm Net là thấy toàn truy cập Web đen, từ lớn đến nhỏ, từ già đến trẻ, thư nghi nếu tụi nó ko nghiện game mà nghiện sex thì sao ? Ko chỉ ảnh hưởng đến ca nhân mà con gây thiệt hại ko thể bù đắp cho ngkhác thì sao? Hoặc nghiện các chấ ma tuý? rồi đi cướp bóc? Thử nghĩ xem cái nào nguy hiểm hơn? Tóm lại, đừng đổ thừa vào game, mà hãy xem lại chính bản thân mình nhé bạn! Thanks..

chuẩn kô cần chỉnh:D:D

leparia

leparia

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 588 Bài Viết:
bạn tui nghi oan tui đã "say", tui đâu có "say" đâu có "say"...đa phần người say hay người nghiện mấy khi chịu nhận mình say với nghiện. Rượu chè, cờ bạc, trai gái, hút sách...đó là tệ nạn xã hội, ở đâu cũng có và giờ đây lạm dụng game đến độ cướp của, bỏ học...cũng là một tệ nạn của xã hội.
xưa bạn mê sex, đến khi bạn ghiền game rồi không mê sex thì...xem lại sinh lí của mình !
Xưa ma tuý vốn là thần dược, nhưng người ta lạm dụng quá đâm ra tệ hại. rượu chè, thuốc là vốn đâu có tốt cho cơ thể mấy nhưng nó đem lại hiệu quả trong giao tiếp, trong cuộc sống nên nó mới tồn tại được đến giờ.
Tỷ lệ người chơi game ở Trung Quốc mới đây thống kê gấp 1,5 dân số VN và tỉ lệ người chơi game cũng không kém đâu.
Tôi chưa chơi game rất lâu nhưng chưa bao giờ nói game là xấu, là không tốt. Nhưng lợi dụng nó nhiều quá là không tốt !
Có nhiều người bảo tôi thay bằng mát xa, câu cá, nhậu nhẹt thì...chơi game, điều đó thì cũng tốt. Nếu bạn nghiện rượu, ma túy, mại dâm...thì thay bằng bạn nghiện game tốt hơn...nhưng vẫn không tốt bằng không nghiện gì.
Tôi cũng từng là con nghiện của game, tôi cũng trãi qua nhiều thời kì khủng hoảng mà nó mang lại rồi, tôi hiểu. Cái chính là chúng ta khuyên bảo con em mình đừng có quá mê mệt mà đánh mất nhiều thứ trong cuộc sống như chúng ta. Đời chúng ta chết rồi thì cũng nên tạo phước cho thế hệ sau !
xin lỗi các bạn chơi game lành mạnh, coi game là giải trí và xin lỗi các bạn coi game là công cụ kiếm sống, có gì mạo phạm xin được lượng thứ.
PS. nhiều người dối mình tôi chơi để giải trí...nhưng bạn chơi để giải trí mà lv bạn khủng không thua ai, đồ đạc không thua ai, trận tk,va nào cũng không vắng mặt và nv nào cũng không bỏ xót thì nên xem lại mình.
Tấn Hành !

thanhlegas

thanhlegas

Nhà Thông Thái CSTH

• Advance Member
  • 922 Bài Viết:
Nguyên nhân thì có nhiều nhưng chung quy là đó là mặt trái của GO thôi, cái nào cũng vậy nước nào cũng thế. Quan trọng là nhìn nhận nó như thế nào thôi. Kinh tế thì có "gian, lận", thể thao thì có "cuội", ctrị thì "thủ đoạn".... quan điểm đánh giá cá nhân thì không thể coi là nhận xét của xã hội được. Mấy chú nhà báo thích nó thế nào thì nó là thế đó mà, đâu có nói được cả 2 mặt đâu. (SR mấy bác Nhà báo chân chính)

Bài viết này được chỉnh sửa bởi thanhlegas: 08 July 2009 - 09:56 AM

NTL TL Bang Bách Khoa - Hoàng Hải

leparia

leparia

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 588 Bài Viết:
Tôi quý nhất ở games online đó là mối quan hệ giữa người với người ! Một trong những điều cuốn hút tôi chơi game đó là tình cảm ae trong bang hội, những bữa nói chuyện, những bữa offline vui chơi cùng mọi người. Bên cạnh đó ae còn trao đổi, chia sẽ về cuộc sống, về tâm tư tình cảm, về việc làm...đó là thế mạnh của game.
Vậy thì vì sao chúng ta không hướng game đi theo hướng tích cực ấy. Nhìn những tình cảnh trên ai chẳng đau lòng chẳng thấy bồi hồi.
Thời tôi nghiện game tôi ít khi nghe người ngoài khuyên bảo (những người không chơi game) và nhiều khi tôi phẩn nộ với những lời khuyên của họ. Nhưng ngược lại với bè bạn, anh em trong game khuyên bảo thì tôi thấy rất mủi lòng vì chỉ họ mới hiểu rõ bạn thân mình...cũng như họ.
Vì một cộng đồng game lành mạnh, hữu ích chúng ta nên khuyên bảo nhau, giúp đỡ lẫn nhau ...để sau này vài năm nữa chúng ta nhìn lại không thấy xót xa ân hận.
Tấn Hành !

Perhaps

Perhaps

OnLine Bỏ Rơi Em

• Advance Member
  • 297 Bài Viết:
bữa trước có 1 chủ topic cũng nói về vấn đề 1 người vợ ở TQ phải lặn lội hàng chục cây số vê nhà với mục đích mua lại acc cho chính tay chồng mình bán đi chỉ vì sợ chồng mình sa sẩy vào cờ bạc và ma túy

Bài viết này được chỉnh sửa bởi Perhaps: 08 July 2009 - 10:30 AM

Tất Cả Chỉ Là Ngụy Biện . Hãy Đội Mũ Bảo Hiểm

hunlux

hunlux

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 336 Bài Viết:
Cái gì quá cũng không tốt, đó là điều tất yếu
Game đâu có xấu, game không có tội, cũng như bia rượu thôi. Đều là những thứ giúp ích cho cuộc sống nếu chúng ta không quá sa đà vào nó. Tất nhiên trong xã hội thì luôn luôn có mọi mặt của vấn đề. Có cái tốt điển hình và cũng không ít cái xấu điển hình. Chúng ta đọc và suy ngẫm, cũng phải nhìn nhận lại một cách khách quan để cuộc sống ngày một tốt hơn
Sống trong đời sống, cần có một tấm lòng ...
... Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi

tuantule

tuantule

Già Không Đều, Vợ Bỏ!

• Advance Member
  • 952 Bài Viết:
Mấy cái này nói hoài: phàm các thú vui nếu có chừng mực thì nó là giải trí => có ích. Còn nếu đam mê => có hại. Chỉ có 2 vấn đề đơn giản vậy thôi mọi người tự ngẩm nghĩ!
- chơi bi da: chơi vui vẻ vài cơ với bạn bè, độ vài chai bia => giải trí đích thực, còn chơi cả ngày => hại, dẫn tới cá độ
- Làm việc: ngày 8h, thỉnh thoàng tăng ca, làm thêm giờ => tốt, còn nếu ngày nào cũng cày => hại toàn tập, khổ vợ con....
......
Làm thế nào để Việt Nam có nhiều người Giầu và Nổi tiếng trước tuổi 30?
Hãy chứng minh người Việt Nam thực sự Thông minh, Chăm chỉ, Cần cù, Chịu khó?
Bằng chứng nào, Rừng Vàng, Biển Bạc của Việt Nam là sự thật?
Những việc làm nào khiến cả Thế giới phải Nghiêng mình, suốt 4 ngàn năm̉, ngoài những cuộc Chiến?
Cần làm gì để chấm dứt chuỗi: Học lơ mơ, Dạy lơ mơ, Làm việc lơ mơ, Nghiên cứu lơ mơ, Nói lơ mơ..?
Quyết sách lơ mơ, v.v...?
Hay chỉ là Tự Sướng?

nguồn: copy!

AlainVan

AlainVan

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 124 Bài Viết:
có cách nhanh hơn cho nó chán game nè: cài keylog láy acc xóa nhân vật chán tự bỏ thui ^^

gaudaica

gaudaica

Cao đẳng CSTH

• Advance Member
  • 999 Bài Viết:
nghiện mấy thì nghiện cũng cai đc, mình nói đơn giản là các ông bố bà mẹ ko có phương pháp để cho con ko chơi thì mới phải cho con đi đến các trung tâm, còn đối với những ai am hiểu về máy tính thì ko khó lắm. Theo quan điểm của mình giả sử như mình có con nghiện game thì việc đầu tiên là quản lí con em trong việc chơi game , hướng dẫn con chơi các trò ko cầy cuốc đua top để dẫn đến nghiện . Trong trường hợp xấu nhất khi mà con mình lỡ nghiện rồi thì chỉ con 1 cách là ..... HACK acc của con mình :dede nghe nó hơi chuối nhưng thực ra thì ko phải. Bạn nào đã từng bị hack rồi thì chắc biết cái cảm giác lúc đó : bực tức chỉ muốn tìm thủ phạm, nhưng mà tìm ko ra thì dẫn đến việc chán chơi game ngay , chán bởi vì sao : khi mà đã cầy cuốc thì acc của con mình cũng phải có tí gọi là đủ để PK với người khác giờ bị hack hết rồi thì đánh với ai lúc đấy thì bảo sao ko chán :dede . Còn vài trường hợp đặc biệt thuộc vào dạng đam mê muốn làm lại từ đầu thì ta vẫn phải kiểm soát đc rồi bất chợt lại hack phát để xem thằng cu con làm lại đc bao lần :bong gọi là kiểm tra tính kiên trì :dede

Đây là quan điểm của riêng mình, mọi người có thể tham kháo và cũng có thể góp ý luôn :d

Thân!

Chữ kí ah ! Ko được đâu phải có ấy thì mới kí được chứ ko có ấy làm sao mà kí được

Tram nam co don

Tram nam co don

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 100 Bài Viết:
Nghiện game, ừ thì nghiện game. Nhưng sao cứ nhè VLTK mà phang thế. Có phải chỉ có VLTK là game online đâu, nghiện game offline có được không, mệt mấy cha rảnh này quá
VLTK---> Vãi...lều truyền kỳ

leparia

leparia

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 588 Bài Viết:
Nói ra rả vậy còn chẳng thấm vào đâu chứ đừng có nói là không nói ! đấy, cũng tại sao cướp của giết người, nghiện ngập, cờ bạc...ở xã hội nào cũng có mà tại sao người ta cứ nói hoài vậy ? họ rãnh à ?
Lạ cho những con người của thời đại này ! cái hay, cái tốt thì lại bị phê phán, chê bài và bị coi là khác người !
Những ai xa đoạ vào các tệ nạn hãy về ghi lại trong nhật kí hay khắc lên thân mình cái thời điểm hiện thời đi, rồi vài năm nữa xem lại...hay lắm.
Tấn Hành !

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]