Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Giúp đỡ cài đặt máy in trong mạng lan!!

• Please log in to reply
7 replies to this topic

tiger8x

tiger8x

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 93 Bài Viết:
:dede mình cài đặt hoài cái share máy in hp 1020 cho 3 máy gồm: 2 pc (win XP) + 1 laptop( win Vista) . 2 máy Cp mình đã in được rồi nhưng còn máy laptop ko thể nào mình share được qua wireless cho nó được. Các đại cạ có ái biết chỉ em cách nhé.. Nhà em lắp đạt như thế này: modem > wireless (Linksys) > tới 2 PC + laptop. :bong em làm vậy ko biết có thiếu bước nào ko nữa mong ae chỉ giúp cách cài share máy in cho laptop .. Ip (động ) ...cảm ơn trước ae Víp :bong
[Click] AUTO BVD hoàn chỉnh

nv: oBốGià
sever: Tốn Kiếm

zZTVBZz

zZTVBZz

Đủ là bao ?????

• Mod Tin Học
  • 1202 Bài Viết:

:bong mình cài đặt hoài cái share máy in hp 1020 cho 3 máy gồm: 2 pc (win XP) + 1 laptop( win Vista) . 2 máy Cp mình đã in được rồi nhưng còn máy laptop ko thể nào mình share được qua wireless cho nó được. Các đại cạ có ái biết chỉ em cách nhé.. Nhà em lắp đạt như thế này: modem > wireless (Linksys) > tới 2 PC + laptop. :dede em làm vậy ko biết có thiếu bước nào ko nữa mong ae chỉ giúp cách cài share máy in cho laptop .. Ip (động ) ...cảm ơn trước ae Víp :d

Có 3 cách :
1. Cho cùng 1 workgroup, bỏ firewall trên PC, thiết lập IP tĩnh cho PC quản lý trực tiếp máy in (Shared Printer), máy laptop gõ đường dẫn địa chỉ máy PC có quản lý máy in, double click chuột vào máy in hiện hữu, setup driver máy in trên latop -> finished
2. Dùng print server.
3. Dùng Router hay Access Point có cổng USB Printer

PS : bạn dùng IP động cho việc share printer cho Laptop dùng wireless ???? E là mỗi lần restart máy hay là cúp điện restart modem thì coi như tiêu tùng.....

alaxabana

alaxabana

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 342 Bài Viết:
Máy Laptop nhìn được 2 máy kia không bạn?
Ở máy laptop bạn truy cập đến máy pc kết nối trực tiếp máy in thông qua tên máy pc (menu star > run > \\tên pc)> lick vô cái máy in
Đời khi buồn giải sầu bên men rượu
Sống tiêu diêu tự tại chốn giang hồ

teehee

teehee

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 83 Bài Viết:
Vấn đề có thể là do cái laptop của bạn chạy Vista, mà driver của cái máy in là XP.
Võ lâm truyền kỳ
@hắc truyền kỳ
Bug truyền kỳ
Lag truyền kỳ
Kẹt truyền kỳ
Hứa truyền kỳ
Mất đồ truyền kỳ
Tiếp theo.......truyền kỳ.

tiger8x

tiger8x

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 93 Bài Viết:
thank các bạn!! tới hiện tại mình vẫng chưa làm được cái máy in quái quỉ này . Laptop ko nhìn thấy 2 máy PC, mà mình cũng ko biết PC có thấy nó jko nữa? lúc mình làm hết lấy PC truy cập vào Laptop thì nó kêu máy laptop chặn kô cho truy cập vào. Nhưng laptop truy cập vào internet rầm rầm. Lúc mình share thì laptop kô thể tìm thấy Printer HP 1020 được, bạn nào có cách giải quyết được ko? Mình nghĩ ko phải cho drive Xp của PC ko cho share cho laptop (vista) được chẳng lẻ cài drive vista vào PC thì sao nó hiểu được. Chắc do mình chưa đặt IP (tĩnh) hay trong phần cài đặt router hay ko nhỉ? nếu ae nào biết chỉ cách chi tiếc hơn nha. cám ơn các bạn Víp :-$

Bài viết này được chỉnh sửa bởi tiger8x: 05 August 2009 - 09:26 AM

vimaru511

vimaru511

Vimaru511

• Advance Member
  • 241 Bài Viết:

:-$ mình cài đặt hoài cái share máy in hp 1020 cho 3 máy gồm: 2 pc (win XP) + 1 laptop( win Vista) . 2 máy Cp mình đã in được rồi nhưng còn máy laptop ko thể nào mình share được qua wireless cho nó được. Các đại cạ có ái biết chỉ em cách nhé.. Nhà em lắp đạt như thế này: modem > wireless (Linksys) > tới 2 PC + laptop. :-$ em làm vậy ko biết có thiếu bước nào ko nữa mong ae chỉ giúp cách cài share máy in cho laptop .. Ip (động ) ...cảm ơn trước ae Víp :-$

Mình cũng gặp trường hợp này rồi, do Vista và XP thôi, thằng XP sẽ thấy được máy Vista nhưng thằng Vista không thấy thằng XP, cho dù làm chung 1 workgroup.

butala

butala

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 136 Bài Viết:

:bong mình cài đặt hoài cái share máy in hp 1020 cho 3 máy gồm: 2 pc (win XP) + 1 laptop( win Vista) . 2 máy Cp mình đã in được rồi nhưng còn máy laptop ko thể nào mình share được qua wireless cho nó được. Các đại cạ có ái biết chỉ em cách nhé.. Nhà em lắp đạt như thế này: modem > wireless (Linksys) > tới 2 PC + laptop. :d em làm vậy ko biết có thiếu bước nào ko nữa mong ae chỉ giúp cách cài share máy in cho laptop .. Ip (động ) ...cảm ơn trước ae Víp :d

Nếu cắm Printer và 1 máy PC và cho share cho các máy khác thì chắc của bạn đang bị tình trạng không tương thích giữa XP và Vista.
Muốn share printer qua mạng Lan thì các đơn giản hơn là cắm thẳng cái printer vào mang LAN (Printer phải có cổng kết nối náy) - đặt IP tĩnh cho cái printer. Cài máy in bình thường từ các máy sẽ nhận được printer đó. Lưu ý khi thay đổi modem khác thì phải config lại cái máy in, vậy thôi.
Chứ dùng 1 máy để share máy in ra tính ra thì không hiệu quả, máy tắt thì các máy khác không print được, mà để thì tốn điện.

tiger8x

tiger8x

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 93 Bài Viết:
:-?? chẳng lẽ ae mình lại bó tay với nó nhỉ? nếu máy in mà có cổng lan thì nói làm gì nữa. Nếu nếu muốn máy in có cổng lan phải tốn thêm tiền để mua cái printe... mình quên tên là gì rồi mà củng hơi mắc tiền đó :ay: . vậy đành đợi đại ca nào víp chỉ thêm rồi . :mad: admin trang này đâu nhỉ? giúp đở giùm mấy bạn pro ơi :dede

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]