Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

help me ! giúp mình nối mạng Lan chơi game với các bạn

• Please log in to reply
11 replies to this topic

seed

seed

Thành viên mới

• Newbies
  • 27 Bài Viết:
Mình có mạng internet và 2 máy tính đều xài internet = SWITCH 4 cổng. Giờ mình muốn nối mạng Lan cho cả 2 máy để có thể chơi game WARCRAFT thì fai làm sao đây. Các bạn chỉ giùm mình nhé. Thanks

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
StartCraft (SC) có 4 phương thức kết nối giữa các Player với nhau :

Battle.Net : kết nối thông qua server game tên là Battle của hãng Blizzard ( nhà sản xuất game SC ) . Đòi hỏi bản SC phải có bản quyền .

Local Area Network ( LAN ) : đây là cách mà dân game SC ai cũng biết , kết nối trong mạng LAN . Install thêm giao thức IPX .

Modem : là phương thức kết nối đòi hỏi 2 máy có modem riêng , cấu hình trong Control Panel . Một máy quay số phone gọi đến máy kia , hình thức kết nối qua dây điện thoại cổ điển . 2 máy phải có 2 số phone riêng .

Dỉect Cable Connection : là phương thức kết nối trực tiếp qua dây cable .

Vậy thì 4 phương thức trên , bạn đáp ứng được phương thức nào ? :bong . Hai máy dùng 2 line internet tức là có 2 số IP khác Net , vậy hy vọng mà mình nghĩ là dùng phương thức kết nối VPN . Bạn có thể tìm hiểu thêm về cách cấu hình này . VPN Connection

seed

seed

Thành viên mới

• Newbies
  • 27 Bài Viết:
mình sử dụng internet cả 2mays bằng 1 cái hub 8 cổng.nghe nói có thể nối mạng Lan 2 máy để chơi qua HUB . Bạn có thể chỉ mình cách cấu hình để nối mạng với nhau chơi game đc chứ.Thanks

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Thì mình đã nói rồi còn gì

PC A --> Hub --> Router ADSL ---> ISP ............ ----> Router ADSL ----> Hub ----> PC B

Bạn nói là kết nối qua Internet , vậy thì nó phải đi qua 1 quãng đường như thế đó .

nghe nói có thể nối mạng Lan 2 máy để chơi qua HUB

Cái mà bạn nói là :

PC A ----> Hub ---> Hub ---> PC B

Nếu cấu hình IP của 2 Network A và B cùng Net thì khỏi bàn , còn khác thì phải NAT hoặc tạo Routing .

seed

seed

Thành viên mới

• Newbies
  • 27 Bài Viết:
hix,dân đen nên hơi ngu 1 tí,bạn có thể chỉ rõ hơn giùm mình ko ?
mình nối mạng 2 máy như sau : Router --> HUB --->máy A
HUB --->máy B
có nghĩa là từ HUB mình dùng 2 cáp RJ45 đưa ra 2 máy để cả 2 máy đều sử dụng đc Net.
Còn cách cấu hình ra sao để 2 máy có thể nhìn thấy nhau và chơi game nối mạng Lan thì mình ko biết làm.
bạn có thể chỉ mình cách làm để 2 máy có thể thấy nhau trong Network và cách tạo Lan hay IPS để chơi game nội mạng đc như WARCRAFT hay AGE OF EMPRISE (đế chế) ....
Thanks

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Sao không nói sớm vậy ông , làm tui "sì pam" hết mấy bài vô nghĩa :dede"

Router ---> HUB ---> Máy A
HUB ----> Máy B

Đây là dạng mạng LAN cùng Net , quá đơn giản .
Nếu IP Router là : 192.168.1.1

Máy A :
Subnet Mask : 255.255.255.0
DefaultGateway : 192.168.1.1
Prefered DNS : 210.245.31.130

Máy B :
.........................giống A

Cả 2 máy :
Propertices My Computer ----> Computer Name ----> Change -----> WorkGroup ----> đánh chữ NET vào
Thiết lập 2 máy cùng workgroup tên là NET , và đặt tên 2 computer name , máy A là PC01 , máy B là PC02 . xong OK

Proterties My Network Places ----> Properties Local Area Connection 2 ( Card LAN ) ---->
Chọn Install (TCP/IP ) ----> Protocol ---> IPX/SPX/NetBIOS

Đây là buóc cài giao thức để chơi StarCraft , mấy game khác thì khỏi , chỉ cần dùng giao thức TCP/IP là đủ . Riêng starcraft nó đòi giao thức IPX nên phải cài thêm thôi .

Sau khi thiết lập xong , vào Start ---> Run ----> gõ cmd
Dùng lệnh : ping IP máy kia coi thấy báo Reply không , nếu có tức là ...... tắt nó đi , chơi game thôi , chờ gì nữa :mad:

Coaxecva

Coaxecva

Thành viên mới

• Advance Member
  • 34 Bài Viết:
CHo mình hỏi, mình dùng Hub 24port, Nối 15 pc
Router ---> HUB ---> Máy 1
HUB ----> Máy 2
....

Cũng cài Install (TCP/IP ) ----> Protocol ---> IPX/SPX/NetBIOS như bạn chỉ, nhưng khong hiểu sao các pc khi chơi AGE OF EMPRISE thì không thể kết nối vói nhau, mà chỉ kết nối được ỏ Internet, Không hiểu sao. mình muốn chạy qua IPX cho đỡ giật mà không làm sao kết nối được.

seed

seed

Thành viên mới

• Newbies
  • 27 Bài Viết:
hix,mình làm như bạn rồi thấy có Reply nhưng làm thế nào để share dữ liệu giữa 2 máy đc vậy bạn? giúp cho trót luôn nha bạn ,thanks nhìu nhìu hehe

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
to seed :

Share data thì trên máy mình cần vào lấy dữ liệu phải Sharing , Propertices folder cần share chọn Share .

Bên lấy data : Start---> Run ---> gõ \\192.168.1.2\ , nói chung là IP máy kia , là xong .

to Coaxecva :
Trong Age thì bạn dùng kiểu kết nối : Local(LAN) TCP/IP Connection .
Emprise không support IPX , chỉ có TCP/IP . Và chú ý là Local nhé , ko phải là direct internet TCP/IP dau

Coaxecva

Coaxecva

Thành viên mới

• Advance Member
  • 34 Bài Viết:

to Coaxecva :
Trong Age thì bạn dùng kiểu kết nối : Local(LAN) TCP/IP Connection .
Emprise không support IPX , chỉ có TCP/IP . Và chú ý là Local nhé , ko phải là direct internet TCP/IP dau

Bạn cho mình hỏi là local TCP/IP là có sẵn hay phải install thêm? mình không tìm thấy 8-> . Thông cảm vì mới sơ nhập :o

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Không cần install thêm cái gì cả . Cứ vào Age of .... và ....

Multiplayer ---> Local (LAN) TCP/IP Connection là xong .

lenmangtimgirlxinh

lenmangtimgirlxinh

Thành viên mới

• Newbies
  • 4 Bài Viết:
Share data thì trên máy mình cần vào lấy dữ liệu phải Sharing , Propertices folder cần share chọn Share .

Bên lấy data : Start---> Run ---> gõ \\192.168.1.2\ , nói chung là IP máy kia , là xong
bạn ơi đây là thiết lập mạng lan được tên gọi là gì vậy . IP của mình là 192.169.0.5 cơ hehe trả hiểu gì về cái này mong các bạn giải thích hộ cái . thankz nhiều

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]