Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Đặt pass cho Workgroup trong mạng nội bộ

• Please log in to reply
4 replies to this topic

daiduongvaygoi

daiduongvaygoi

Thành viên mới

• Newbies
  • 9 Bài Viết:
Mod hướng dẫn mình với:
Đề bài:
Hiện nay công ty mình đang dùng mạng nội bộ, do đặc tính của phòng mình là phải share toàn quyền ổ D của máy, nhưng như thế thì các phòng khác cũng có thể vào bất kỳ máy nào trong phòng mình để xoá dữ liệu. Mình muốn tìm cách để chỉ có máy trong group của phòng mình mới sửa xoá dữ liệu được thì làm thế nào?
Mình không biết nhiều nên hỏi có đơn giản quá thì mọi người đừng cười nha.

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Nguòi ta không quản lý tập trung trên WorkGroup mà chỉ quản lý theo Domain bạn ạ , nếu muốn có 1 cái để gọi là " quản lý , khống chế " thì phải có sự phân chia cao thấp , trên dưới , Domain Controller WorkStation , Admin và User . OK , giờ mình ví dụ như thế này

Bạn tạo ra 1 WorkGroup tên A và chỉ cho phép những ai trong WG mói vào thư mục data . Vậy tôi muốn phá , tôi chỉ cần thay đổi WG Name của mình tên là A thì tôi đã vào được , rất đơn giản vì trong WG ko ai khống chế ai cả , nó hoàn toàn ngang bằng .

Cách thực hiện : Dùng window server , hỗ trợ NTFS từ ổ cứng phân quyền cho phép user và chỉ cấp user/pass cho những ai muốn truy nhập vào data bằng chức năng Run as . Còn Win XP thì phải dùng software hỗ trợ , có thể là Folder Locked chẳng hạn . Software thì không thiếu nhưng làm vậy thì chỉ có nhũng nguòi viết chuong trình giỏi thôi chứ mình thì vẫn giậm tại chỗ , cái nào mình làm ra mới đáng tự hào phải không bạn .

kieuphong05

kieuphong05

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 349 Bài Viết:

Mod hướng dẫn mình với:
Đề bài:
Hiện nay công ty mình đang dùng mạng nội bộ, do đặc tính của phòng mình là phải share toàn quyền ổ D của máy, nhưng như thế thì các phòng khác cũng có thể vào bất kỳ máy nào trong phòng mình để xoá dữ liệu. Mình muốn tìm cách để chỉ có máy trong group của phòng mình mới sửa xoá dữ liệu được thì làm thế nào?
Mình không biết nhiều nên hỏi có đơn giản quá thì mọi người đừng cười nha.

-Theo mình thì bạn nên tạo cùng 1 local user trên tất cả các máy trong phòng, và cho cùng 1 pasword.
-Kế đến bạn set share data theo binh thuong.
*Chúc bạn thành công

ajiang

ajiang

Thành viên mới

• Newbies
  • 1 Bài Viết:
Bạn dùng mạng ngang hàng thì còn có làm 1 cách đơn giản là đặt password cho user Guest trên máy bạn chia sẻ dữ liệu, lúc đó thì máy nào truy cập đến máy đó cũng sẽ bị hỏi mật khẩu, rồi bạn bảo mật khẩu cho từng người trong phòng hoặc sợ mọi người quên thì bạn đi đến từng máy bạn muốn cho truy cập, lúc đánh password xong bạn đánh dấu vào ô Remember my password. Thế là xong. Cách này cũng có bất tiện là lúc bạn muốn chia sẻ 1 dữ liệu khác cho phòng khác thì cũng phải bảo họ password. Nếu bạn chưa biết cách đặt password cho user Guest thì cách làm như sau:
- Bấm phải chuột vào My Computer chọn Manage, chọn tiếp mục Local Users and Groups bạn sẽ thấy danh sách các users trong máy, bấm phải chuột vào user Guest chọn Set password, 1 bảng thông báo hiện ra thì bạn bấm Proceed sau đó gõ mật khẩu bạn thích rồi bấm Ok. Xong! :P"

nta139

nta139

Cụ Tổ Loài Gà

• Advance Member
  • 2323 Bài Viết:
Còn 1 cách, đó là tắt user Guest và tắt tính năng Simple File Sharing, HDD được format theo dạng NTFS, lúc đó phải tạo username cho các máy truy cập vô máy bạn( mỗi máy 1 user/pass) và bạn tiến hành share thư mục như sau:
- ở Tab Sharing -- Permission là Everyone = full control
- ỏ Tab Security --- ở đây, bạn tiến hành phân quyền cho từng user

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]