Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Ví điện tử:

- - - - -

• Please log in to reply
6 replies to this topic

quochieu09

quochieu09

Thành viên mới

• Newbies
  • 7 Bài Viết:
Dạo gần đây thấy cái gì cũng mua bán trực tuyến, rồi thanh toán trực tuyến. Hình thức thanh toán thì quá trời kiểu: ATM, chuyển khoản, xài thẻ tín dụng, ví điện tử, gửi qua bưu điện (COD), v.v...đặc biệt là cái hình thức "ví điện tử" hình như chưa nhiều người xài Mà mình thấy cách này cũng hay, thằng bạn mình nó ca ngợi cách này quá trời, làm mình cũng tò mò tìm hiểu xem "ví điện tử" là gì @-)

Trước hết, có bạn nào không biết “ví điện tử” là gì không? Có gì để mình giải thích một chút nhá: (bắt đầu chém gió, heheh :13: )
Khi mua hàng trực tuyến, bạn thấy hình ảnh món hàng rất lung linh và thiệt bắt mắt, giá lại phải chăng nữa. Rồi bạn quyết định phải mua ngay và click chuột chọn món hàng đó. Khấp khởi đợi chờ, đến lúc người ta giao hàng cho bạn thì hỡi ôi, chẳng đúng cái mà bạn đã chọn: đồ cũ hơn hình ảnh trên mạng, màu sắc không giống, khác cả chất liệu (hay gặp mấy trường hợp này nhất khi mua quần áo hay sản phẩm handmade). Thế là bạn từ chối nhận hàng. Ok tốt thôi, tuy nhiên bạn vẫn phải mất phí vận chuyển cho anh chàng giao hàng “đẹp chai” kia T_T Trường hợp này còn đỡ, tức là bạn chẳng mất gì ngoài một khoản tiền nhỏ cho người giao hàng (thường từ 10K – 30K). Những trường hợp khác bi kịch hơn khi mà cuộc giao dịch thành công, bạn xài món đồ đó được 1, 2 ngày thì nó đâm ra giở chứng rồi trở thành một thứ vô dụng. Bạn gọi điện cho người bán đòi đổi đồ hoặc trả lại tiền, và rồi nhận được...một lời từ chối “ngọt ngào”. Ấy là còn có người để bạn gọi điện hỏi. Chứ mà mua mấy món đồ số hóa như: ebook, software, chương trình antivirus, v.v...mà không vừa lòng thì có mà đi kiện củ khoai! :08: Rõ ràng lúc này, kẻ chịu thiệt thòi duy nhất là bạn.
Vậy nên trước thực tế đó, ví điện tử ra đời. Nó là trung gian giữa bên bán với bên mua, mà nhiệm vụ chủ yếu là đảm bảo quyền lợi cho bên mua.

Cách thức là thế này:
1. Khi muốn mua một món hàng, bạn chọn thanh toán qua ví điện tử (trong đó có tiền của bạn)
2. Tuy nhiên hệ thống ví sẽ ko chuyển tiền ngay cho người bán mà chỉ chuyển thông báo là "có người cần mua hàng của anh kìa" để người bán biết mà giao hàng
3. Người bán giao hàng cho bạn
4. Sau khi nhận được hàng và chấp nhận hài lòng món hàng đó, bạn gửi "xác nhận" cho hệ thống ví điện tử
5. Khi đó người mua mới nhận được tiền của bạn (thường là sau khi bạn nhận hàng 3, 5 hoặc 7 ngày tùy thời gian bạn chọn lúc "xác nhận").

Như vậy, nói cách khác, ví điện tử là cái “két sắt trên mạng” của bạn. Xài ví điện tử, bạn tránh được các rủi ro (như mình đã đề cập và những rủi ro khác nữa) khi mua hàng và thanh toán trực tuyến. Một cái lợi to lớn nữa của ví điện tử là phí bạn phải trả rất ít, không đáng kể so với khi dùng hình thức thanh toán online khác (ATM, thẻ tín dụng...). Chỉ cần online, mua đồ, lựa chọn hình thức thanh toán bằng ví điện tử, vậy là mình có thể yên tâm với cuộc giao dịch rồi Ở Việt Nam hiện nay có rất nhiều ví điện tử: Bảo Kim, vCash, Ngân Lượng, Payoo, MobiVí, Momo, v.v...

Nhưng mà, nói đi phải nói lại, ví điện tử không hoàn toàn hoàn hảo. Muốn dùng hình thức thanh toán này, bạn phải có tài khoản ngân hàng. Không phải ai cũng có tài khoản ngân hàng đâu, nhất là mấy bạn tuổi teen, và cả những bạn sinh viên nghèo (như mình này ) không có nhu cầu mở tài khoản ngân hàng (vì khi nào cũng chỉ có ít tiền, chẳng bõ để gửi tiết kiệm), nhưng lại thích mua hàng trên mạng do nó nhanh, tiện lợi, đôi khi rẻ hơn khi mua offline. Đó là chưa kể nếu có tài khoản mà muốn xài dịch vụ này, tiền trong ví phải chuyển từ tài khoản ngân hàng sang -> mất phí chuyển tiền. Nếu không muốn vậy thì phải đến đơn vị chủ quản của ví điện tử đó đóng tiền -> mất công. Không muốn nữa á? Hiện nay, một vài hãng ví điện tử có dịch vụ nhân viên đến tận nhà nạp tiền cho bạn, bạn chỉ phải trả một khoản tiền rất nhỏ thôi, tuy nhiên phải sau 4 – 8 tiếng yêu cầu -> mất thời gian.

Vậy còn cách giải quyết nào cho vấn đề này không? Mọi người cho ý kiến đóng góp đi :09:

Huỳnh Quốc Vương

Huỳnh Quốc Vương

Mù IT tỏ ra nguy hiểm

• Trial Moderator
  • 1925 Bài Viết:
rất nhiều trang chấp nhận thanh toán bằng thẻ cào dt nhưng lại không tích trữ trong account được, vì thế ví điện tử mới có chỗ sống thôi. Ngoài ra tỷ lệ hao hụt trong thẻ cào dt là khá lớn (không nhầm thì là 16% - nhà mạng ăn) nên vẫn chưa phổ biến; bù lại thì thẻ điện thoại lại có ưu điểm là thông dụng và đa dạng.
Thiết nghĩ các mạng bán hàng trực tuyến như muachung, nhommua, muare .v.v... cho phép thanh toán bằng thẻ điện thoại thì sẽ rất đông khách, các mạng bán hàng phải cam kết hàng hóa của họ là đảm bảo chất lượng (có bảo hiểm cho khách hàng)
  • quochieu09 likes this

quochieu09

quochieu09

Thành viên mới

• Newbies
  • 7 Bài Viết:

rất nhiều trang chấp nhận thanh toán bằng thẻ cào dt nhưng lại không tích trữ trong account được, vì thế ví điện tử mới có chỗ sống thôi. Ngoài ra tỷ lệ hao hụt trong thẻ cào dt là khá lớn (không nhầm thì là 16% - nhà mạng ăn) nên vẫn chưa phổ biến; bù lại thì thẻ điện thoại lại có ưu điểm là thông dụng và đa dạng.
Thiết nghĩ các mạng bán hàng trực tuyến như muachung, nhommua, muare .v.v... cho phép thanh toán bằng thẻ điện thoại thì sẽ rất đông khách, các mạng bán hàng phải cam kết hàng hóa của họ là đảm bảo chất lượng (có bảo hiểm cho khách hàng)

mình mới tìm hiểu về chủ đề "thương mại điện tử" và "ví điện tử" nên nhiều cái ko rõ lắm, có gì nói sai thì chém nhẹ tay nghen :y50:

Mình nghĩ là các trang bán hàng lớn như vatgia, enbac, rongbay, chodientu,...sở dĩ họ ko lưu trữ tiền trong các tài khoản đăng ký được vì nó đòi hỏi phải chứa một lượng lớn thông tin --> server chịu ko nổi, rồi đứng ra làm nơi bán hàng đã đủ mệt rồi, chưa kể còn phải thêm trách nhiệm đảm bảo về dòng tiền luân chuyển phải ổn định, chính xác (nếu có chức năng trên) --> kham ko nổi. Bởi vậy mới có thằng ví điện tử đứng ra để đảm bảo quyền lợi cho người mua (mà phải có thằng "ví điện tử" này đảm bảo thì khách mới tin tưởng giao dịch, mấy bác bán hàng kia cũng được hưởng lợi)

Người ta nói "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh", làm chuyên biệt một chức năng nào đó thật tốt thì hơn cái gì cũng ôm sô, đúng ko? :09:

Hình thức nạp thẻ cào điện thoại đúng là giải quyết hầu như tất cả đòi hỏi mà mình nêu trong thread (ko có tài khoản ngân hàng, ko muốn mất phí, muốn tiện lợi, nhanh chóng) nhưng chiết khấu cao quá (16% như bạn nói >"<). Vậy có cách nào khắc phục hình thức này ko nhỉ? Hay có hình thức nào hay hơn thế?

quochieu09

quochieu09

Thành viên mới

• Newbies
  • 7 Bài Viết:

mình mới tìm hiểu về chủ đề "thương mại điện tử" và "ví điện tử" nên nhiều cái ko rõ lắm, có gì nói sai thì chém nhẹ tay nghen :y50:

Mình nghĩ là các trang bán hàng lớn như vatgia, enbac, rongbay, chodientu,...sở dĩ họ ko lưu trữ tiền trong các tài khoản đăng ký được vì nó đòi hỏi phải chứa một lượng lớn thông tin --> server chịu ko nổi, chi phí cao, rồi đứng ra làm nơi bán hàng đã đủ mệt rồi, chưa kể còn phải thêm trách nhiệm đảm bảo về dòng tiền luân chuyển phải ổn định, chính xác (nếu có chức năng trên) --> kham ko nổi. Bởi vậy mới có thằng ví điện tử đứng ra để đảm bảo quyền lợi cho người mua (mà phải có thằng "ví điện tử" này đảm bảo thì khách mới tin tưởng giao dịch, mấy bác bán hàng kia cũng được hưởng lợi)

Người ta nói "nhất nghệ tinh, nhất thân vinh", làm chuyên biệt một chức năng nào đó thật tốt thì hơn cái gì cũng ôm sô, đúng ko? :09:

Hình thức nạp thẻ cào điện thoại đúng là giải quyết hầu như tất cả đòi hỏi mà mình nêu trong thread (ko có tài khoản ngân hàng, ko muốn mất phí, muốn tiện lợi, nhanh chóng) nhưng chiết khấu cao quá (16% như bạn nói >"<). Vậy có cách nào khắc phục hình thức này ko nhỉ? Hay có hình thức nào hay hơn thế?

Đúng là nếu phí chiết khấu thẻ đt thấp (hoặc free) thì chắc người người đua nhau mua hàng trực tuyến bằng ví điện tử rồi hén? :20:

Bài viết này được chỉnh sửa bởi quochieu09: 23 June 2012 - 08:14 AM

quochieu09

quochieu09

Thành viên mới

• Newbies
  • 7 Bài Viết:
sơ đồ cách hoạt động của ví điện tử

Ví điện tử

nntam

nntam

Thành viên mới

• Member
  • 8 Bài Viết:
ví điện tử thì dùng cho dân chơi game là 9

quochieu09

quochieu09

Thành viên mới

• Newbies
  • 7 Bài Viết:

ví điện tử thì dùng cho dân chơi game là 9

ko hẳn đâu bạn. Bạn mua hàng qua mạng nhưng ko thể đảm bảo về chất lượng sản phẩm, dịch vụ hậu mãi sau giao dịch thì ví điện tử là lựa chọn để thanh toán rất tuyệt với đấy :biggrin: ko cứ gì dân chơi game mới xài ví điện tử đâu

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]