Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Thu nhập khủng từ làm thêm, làm tự do (freelancer)

- - - - -

• Please log in to reply
20 replies to this topic

hoangvan23

hoangvan23

Thành viên mới

• Newbies
  • 22 Bài Viết:
Không chỉ những người làm việc ở công ty VN có xu hướng 1 nách 2 việc mà theo kinh nghiệm từ chính bản thân mình thì biết các bác làm việc ở công ty nước ngoài cũng đều có xu hướng ""làm ăn thêm"". Mỗi người một mục đích, người thì thêm thu nhập, người thì thêm kinh nghiệm, người thì muốn sau này làm ăn riêng. Nhưng mục đích cao nhất vẫn là kiếm tiền để gầy dựng cuộc sống tốt đẹp hơn.Có làm thì có ăn đó là nguyên lý tất yếu, tuy nhiên công việc làm thêm hầu như nhẹ thở hơn bởi không bị ràng buộc thời gian, miễn sao người làm đủ năng lực và chịu khó để hoàn thành tốt công việc được giao. Đặc biệt những người khi đã đủ lông đủ cánh sẽ bứt hẳn ra và chuyên làm tự do (freelancer) luôn. Và thu nhập của họ thường cao gấp 2->3 lần đi làm công ăn lương bình thường. Mình lập topic này làm nơi hội tụ chia sẻ kinh nghiệm để kiếm thêm thu nhập, bà kon cùng chia sẻ, chém gió nhé!

Bài viết này được chỉnh sửa bởi hoangvan23: 03 July 2012 - 10:57 PM

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
Uh, Thằng bạn mình nó làm 3D, lúc đầu làm cho 1 agency rồi nhận việc làm thêm, giờ nghỉ hẳn ở cty ra làm riêng luôn rồi. Thu nhập hàng tháng nhẹ nhàng cũng ôm 30tr. Không thiếu việc để làm thêm nhưng đã làm thêm hoặc làm tự do phải thật sự nghiêm túc, giữ uy tín chứ không lại mất cả tôm lẫn tép. Hehe. Thằng bạn cũng rủ rê mình tham gia hội, nó mới gửi cho một hội thảo bàn về việc làm sao để trở thành một ngườilàm việc tự do chuyên nghiệp nè, share để ai quan tâm thì tham gia, cái này bên motibee.com đó, vì mod ko cho dính link nên ko đưa kiên kết cho mọi người được, ráng chịu khó vô xem he.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi big monster: 03 July 2012 - 08:43 PM

linlin

linlin

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:
Anh em mình dân làm design thì sợ không làm nổi chứ thiếu gì việc, mình 1 tháng lượm lương cứng ở cty có 10tr nhưng làm thêm nên đều đều cũng được thêm 5->10tr nữa, cũng tạm đủ sống. Ủng hộ hội này, cùng nhau kiếm cơm anh em ạ. Ai có mối nào cần tuyển thì cùng share lên nhé.

hoangvan23

hoangvan23

Thành viên mới

• Newbies
  • 22 Bài Viết:

Thank bigmonster, đã chia sẻ hội thảo, mình thấy hay đó các bạn tham gia đi để hiểu hơn về nghề, thấy ở đó đang tổ chức cuộc thi cho giới làm thêm, freelancer, mình ghé xem rồi web của họ có khá nhiều job ngon đó lên đó kiếm đi các bác. Xin phép ad mình chèn link cho anh em nhà mình kiếm cơm nhé, link nè

Bài viết này được chỉnh sửa bởi hoangvan23: 04 July 2012 - 08:35 AM

linlin

linlin

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:

Uh, Thằng bạn mình nó làm 3D, lúc đầu làm cho 1 agency rồi nhận việc làm thêm, giờ nghỉ hẳn ở cty ra làm riêng luôn rồi. Thu nhập hàng tháng nhẹ nhàng cũng ôm 30tr. Không thiếu việc để làm thêm nhưng đã làm thêm hoặc làm tự do phải thật sự nghiêm túc, giữ uy tín chứ không lại mất cả tôm lẫn tép. Hehe. Thằng bạn cũng rủ rê mình tham gia hội, nó mới gửi cho một hội thảo bàn về việc làm sao để trở thành một ngườilàm việc tự do chuyên nghiệp nè, share để ai quan tâm thì tham gia, cái này bên motibee.com đó, vì mod ko cho dính link nên ko đưa kiên kết cho mọi người được, ráng chịu khó vô xem he.

Ôi dào, ba cái hội thảo thì thường là nói nói nghe nghe, lý thuyết sàm sàm, chả có j thực tế, khuyên mấy bạn đừng đi tốn thời gian

hoangvan23

hoangvan23

Thành viên mới

• Newbies
  • 22 Bài Viết:
linlin nới sao ấy chứ, hội thảo là người ta chia sẻ kinh nghiệm thực tế của họ cho mình nghe, mai mốt mình áp dụng
Không kiến thức, không kĩ năng, không kinh nghiệm ... làm sao mà xin việc
Mà nếu có xin được việc, thì cũng chỉ ở mức lương cạp đất mà ăn thôi à :Posted Image

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
Uhm hội thảo cũng tùy cái, có cái đi thấy hay, có cái cũng nhảm thiệt.
Đúng ròi, mình vừa hóng được thông tin diễn giả trong buổi hội thảo "Làm sao để là người làm thêm được chọn?" chính là ông Châu Quang Phước đó. Còn 1 người nữa nhưng mình chưa hỏi được là ai. Dân báo chí, PR chắc quá rõ về bác này rồi. Mấy cái dự án phim Ngôi nhà hạnh phúc, Bỗng dưng muốn khóc, Cánh đồng bất tận, rồi talk show Viet Nam idol, LHP Việt Nam lần 1 đều do bác này 1 tay chỉ đạo truyền thông. Mềnh đang nghĩ chắc chắn rất thú vị. Biết thêm j mềnh sẽ up típ lên đây heng

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
Up típ nè. Mình vừa check lại chính xác rồi, diễn giả thứ 2 là bác Lê Đình Khải, nghe tên bác này thì ít ai biết, nhưng nói đến phim hoạt hình "Dưới bóng cây" đình đám chắc ai cũng biết. Bác Khải này là đồng sáng lập ra nhóm Colory animation, dân thiết kế chuyên nghiệp cũng cứng cựa lắm.

linlin

linlin

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:
Hội thảo chỉ lên nghe rồi về, có làm gì khác đâu, tốn thời gianPosted Image

linlin

linlin

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:
Việc làm thêm thực tế nà, ai muốn kiếm them thu nhập thì xem hen, linlin thích làm thiệt à
http://www.vieclamth...nghiep-966.html
http://www.vieclamth...keting-971.html

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
thanks linlin chia sẻ mấy công việc bổ ích
Mình mới ghé lại cái chỗ trang hộ thảo, thấy có hơn 100 chiến binh tham gia rồi kìa, mọi người cùng tham gia nào.

linlin

linlin

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:
Gì mà dùng từ "chiến binh" nghe ghê thế, đi làm chứ có phải đi đánh nhau đâu mà Posted Image
Đổi từ khác nghe thuận tai hơn điPosted Image

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:
Bây giờ nhà nhà đi làm thêm,người người đi làm thêm, ko dũng mãnh như "chiến binh" thì làm sao kiếmđược việc. Thằng bạn mình làm 3D đó, nó kể mỗi người 1 giá khác nhau, ai khéođàm phán, khéo lựa thế hơn thì được giá cao hơn. Làm thêm mà, làm gì có giá cốđịnh. Quan trọng nhất là xây được cái thương hiệu cá nhân, rồi lấy cái đó để ragiá. Vậy mới phải dùng từ "chiến binh" chứ. các bác ko nhớ câu"thương trường là chiến trường" à?

linlin

linlin

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:
Hội thảo có phần bốc thăm may mắn để nhận 5 suất học bổng toàn phần cho khóa: Bí Quyết Trình Bày - của Trung tâm đào tạo PowerUp do diễn giả Quách Tuấn Khanh đứng lớp nhé. Có ai nhớ Quách Tuấn Khanh là ai hok nè ^^

Bài viết này được chỉnh sửa bởi linlin: 10 July 2012 - 11:33 AM

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:

Hôm thứ 7 vừa đi hội thảo này về, bác Khải nói hay ghê. Bác nói freelancer Việt Nam bây giờ còn thụ động quá, chỉ ngồi chờ khách hàng tự tìm đến, hoặc chờ người quen giới thiệu mối, vì thế công việc mới không đều, thu nhập thì bấp bênh, và luôn ở trong tình trạng giá nào cũng làm nên ko đc quyền deal giá. Mình thấy chuẩn luôn, trừ những freelancer quá "cổ thụ" rồi thì cỡ như mình chỉ toàn ngồi chờ ai có mối thì share, hoặc mọi người giới thiệu. Nhưng cũng khó, bảo đi tìm biết tìm ở đâu? Có biết ai đang có nhu cầu đâu mà tìm? chẹp chẹp

linlin

linlin

Thành viên mới

• Newbies
  • 14 Bài Viết:

ữa hội thảo tui lại thích ông Sang hơn. Ông này ko phải diễn giả mà nói hay quá chừng. Ổng nói freelancer Việt Nam hiền quá, bị xù tiền quỵt tiền liên miên mà chả có chiêu gì, kế gì chống lại cả. Ổng là freelancer lâu năm, lại từng kinh qua thị trường nước ngoài nhiều năm, nên có vẻ dày dạn lắm. Nghe mấy lời ổng nói mà mở mang tầm mắt. Nhóm tui nè, sửa web cho công ty TN bên Thủ Đức, xong việc nó xù luôn. Mà ko lẽ kiện chỉ vì mấy chục triệu? Công đi kiện, rồi đủ thứ pháp lý phức tạp kèm thôi, nên thôi đành coi như bố thí cho nó, dù trong lòng tức anh ách.

hoangvan23

hoangvan23

Thành viên mới

• Newbies
  • 22 Bài Viết:

Mình lại thích câu chuyện bác Phước dẫn ra làm ví dụ, ông cha làm nghề sửa kính, thằng con chuyên đi chọi đá vỡ kính để ông cha có việc làm. ka ka, quả là cách tiếp cận thị trường có 1 ko 2.

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:

Đi hội thảo về mới thấy tầm quan trọng của portfolio. Có thể gọi là bộ mặt, là name của mình luôn. Có nhiều bác chia sẻ portfolio hoành tráng, công phu lắm.

Có bác nào có bí kíp gì để tạo sự khác biệt cho portfolio và profile thì share em với, em đang tính tham gia 1 cuộc thi dành riêng cho dân chuyên đi làm thêm để kiếm xèng. Nhưng tình hình là thấy ko đc tự tin lắm, mục tiêu là rinh cúp, mà giờ bắt đầu thấy hơi lo lo.

hoangvan23

hoangvan23

Thành viên mới

• Newbies
  • 22 Bài Viết:

Profile để đi thi và profile để gửi khách hàng khác nhau chứ nhỉ. Thường các cuộc thi hay chuộng những profile kiểu văn hoa, sách vở, khuôn mẫu, còn trong thực tế profile phải phá cách thì mới gây được ấn tượng đặc biệt. Bác muốn đạt giải cứ kiếm mấy cái profile mẫu trên mạng rồi làm quả lẩu thập cẩm, thêm thắt vài ý kiến riêng là ok thui

big monster

big monster

Thành viên mới

• Newbies
  • 20 Bài Viết:

Không phải, cuộc thi này đặc biệt ở chỗ ngoài giành tiền thưởng thì còn có thể giành job luôn. Tức là có nhà tuyển dụng đàng hoàng, và một công việc cụ thể. Vậy e mới mất công thế này chứ, ko thì đã xào xáo bừa kiếm cái giải vớ vỉn gì đó rồi.

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]