Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Muốn share một folder trong mạng nội bộ chỉ 2 máy xem được trong win XP

• Please log in to reply
27 replies to this topic

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
DC không remove được , Remove đồng nghĩa với Ghost lại hoặc setup lại Window . Nếu muốn sau này DC không phát sinh lỗi nặng thì làm thế này .

. Cài lại Window bản xịn
. Sau đó ghost lại nguyên mẫu , mở chế độ Event Viewer lên và theo dõi .
. Restart lại mở lên lại , nếu còn báo Error trong Event Viewer thì khắt phục . Sau đó ghost lại .
. Bắt đầu tiến thành /dcpromo . Sau đó ghost lại
. Restart lên xem có lỗi gì không , nếu không thì cài tiếp DNS , nếu lỗi thì khắt phục , khắt phục không được thì hỏi , còn hỏi hỏng được thì ..... Ghost lại bản cũ .
. Và cứ như thế từng bước khi nào đủ nguyên bộ đồ chơi .

Không biết ai sao chứ tui cài DC nhanh nhất là 3 ngày , có khi mất cả tháng ròng . Nếu lúc còn bé bạn tập đi kỹ thì sau này lớn lên sẽ không bị vấp ngã nữa .

hoangtucoc15021981

hoangtucoc15021981

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 198 Bài Viết:
mình đã trình bầy hết trong file đính kèm mong các bạn giúp mình thực tập Dc thành công,cảm ơn tất cả mọi người đã giúp đỡ.

Tệp Đính Kèm

hoangtucoc15021981

hoangtucoc15021981

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 198 Bài Viết:
ko ai chịu giúp mình hết vậy

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Tôi vừa theo dõi qua bản sơ đồ của bạn , okey thôi .

Theo như bạn , bạn đặt SERVER là 192.168.0.1 , còn Máy 1 là 192.168.0.2 , Máy 2 là 192.168.0.3 , vậy chi cho rắc rối nhỉ . Tôi đề nghị bạn thay đổi cách đặt IP sao cho dễ nhớ .

SERVER :
Subnet : 255.255.255.0
DG : 192.168.0.254
Preffer DNS : 192.168.0.200
Alternative DNS : gì gì đó tùy bạn.

Máy 1 :
Subnet : 255.255.255.0
DG : 192.168.0.254
Preffer DNS : 192.168.0.200
Alternative DNS : tùy bạn

....................................................

Và tương tự như vậy cho đến máy 15

* Sau đó tiến hành dcpromo tại SERVER domain harvest.com .
* Cho 15 máy Join vào Domain với account : administrator .
* Tại máy DC , bạn tạo ra 15 users , ứng với mỗi máy : u1 , u2 , u3 , ...... u15 . Và cấp cho 15 nhân viên tại 15 máy mỗi người một User , và họ sẽ chịu trách nhiệm hoàn toàn về tài khoản đó , cho họ quyền đổi pass theo ý . Nhớ nhóm 3 User vào 1 Group .
* Sử dụng phương pháp tái định hướng như trên , cứ 3 máy trong 1 nhóm , sẽ có 1 thư mục . Dùng chức nâng Permission NTFS để phân quyền :
Ví dụ : Folder NhanSu , add Group NhanSu vào , cho Full control . Còn muốn chắc chắn hơn , bạn Add luôn các Group kia vào và cho nó quyền .... Deny .
Như vậy là xong cái ý thứ 1 , không truy cập vào dữ liệu của phòng ban khác được .

* Riêng ý thứ 2 , bạn cần phải xây dựng DNS Server để phân giải tên miền , rất đơn giản , bạn chỉ cần tạo một cái Forward Lookup Zone trỏ về DC và một cái Reverse Lookup Zone cũng trỏ về DC , còn lại dùng chức năng Forward to Root hints , để tụi Root hints nó lo phân giải .

hoangtucoc15021981

hoangtucoc15021981

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 198 Bài Viết:
Xin làm phiền bạn một chút nữa,ví dụ mình tạo 15 user lên DC thì ở phần DC có các mục sau:
buitltin, computers,domaincontroler,foreign security,users.
vậy xin hỏi bạn có phải mình tạo 15 user vào mục Users ko.và cách nhóm 3 máy vào một nhóm như thế nào,xin bạn cho ví dụ minh họa.vì kiến thức có hạn mình mới tạp sự nên mong bạn giúp đỡ.
chân thành cảm ơn

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Bạn tạo trong Users cũng được . Chọn Users , sau đó New user và tạo u1 , u2 ...... đến u15 .
Sau đó New Group : Ketoan , Nhansu , Thumua , Kinhdoanh , Sanxuat .
Sau đó click vào group Ketoan và add User u1,u2,u3.
Vào group Nhansu và add User u4,u5,u6 .
Vao group Thumua và add User u7 , u8 , u9 .

Group = nhóm , là đại diện cho một tập họp các User mà ta đã Add vào Group đó .

hoangtucoc15021981

hoangtucoc15021981

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 198 Bài Viết:
Phoenix bạn ơi,xin giúp mình chút nữa,sau khi mình làm như ban tạo các u1,u2.... trong DC và add vào các groyp nhánu,ketoan.... các máy trạm cũng được join vào domain ok hết nhưng mình share thư mục ketoan dể chỉ những người thuộc ketoan là được phép vào, nhưng mình truy xuất vào thì nó lại báo là ko phải pẻmission,trong thu mục nhân sự mình loại hết các user ko liên quan chỉ add mình nhóm ketoan vao,nhung truy xuất thì ko được, mình add them thằng administrator thì lại vào được thư mục ketoan nhưng như vậy thì tất cả các máy khác cũng vào được.
liệu ngoài user mình tạo ở DC thì user ở các máy trạm có cần giống user ở DC ko,mình cũng đã làm thử user ở DC và user ở máy trạm giống nhau nhưng cũng không được.bạn có thỉ chỉ cho mình từng bước tạo
các user trên DC và tren máy trạm ko,cách share thư mục như thế nào bạn làm ơn hướng dẫn mình từng bước với nhe,mong bạn thông cảm vì mình đang tập làm xin bạn chỉ giáp,chân thành cảm ơn nhiều

phoenixhcd

phoenixhcd

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 567 Bài Viết:
Mình ko có tiếp xúc với NTFS nên không chụp cái hình change permission cho bạn xem được . Chắc hẳn bạn đã hiểu lầm .

Ví dụ Folder : KeToan

Add quyền Full control everyone , dùng quyền NTFS add Full Control cho Group KeToan , sau đó add các Group còn lại , chọn Deny .
Tương tự .

Sau đó login vào máy bằng account u1 ( u1 nằm trong Group KeToan) : sẽ truy cập được vào Folder KeToan -> log out ra .
Login lại bằng account u5 ( u5 không nằm trong group KeToan ) : sẽ ko truy cập duoc .

Chú ý : truy cập bằng Start -> Run -> \\ip máy\folder\
Không bao giờ truy cập bằng My network places nếu không am tường .

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]