Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Tự chụp:Nhà vườn

- - - - -

• Please log in to reply
18 replies to this topic

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:
H1
H2
H3
H4
H5

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Hình trong topic này đánh số trùng nhau làm sao nhận diện đây ?
Mạn phép bình ảnh chút : (từ H1 tới H5 đầu topic này)
- Các hình trên đều có chung một điểm là chưa thể hiện rõ chủ đề. Có vẻ giống ảnh tư liệu :dede
- Nếu do giới hạn kỹ thuật của máy, thì phải xử lý bằng phần mềm để làm nổi lên đối tượng chính (nếu có)
- Chú ý góc lấy sáng, bố cục, tránh nửa vời, cụ thể như H3. Nên Crop bớt để tránh rườm rà.
- H1 : hay là nên tiến sát đầu cầu rồi Wide ra hơn là đứng xa mà Tele lại ? Bạn thử xem sẽ thấy khác nhau.
....
Vài lời góp ý.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 25 May 2008 - 12:35 PM

Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

- Các hình trên đều có chung một điểm là chưa thể hiện rõ chủ đề. Có vẻ giống ảnh tư liệu 8->
- Nếu do giới hạn kỹ thuật của máy, thì phải xử lý bằng phần mềm để làm nổi lên đối tượng chính (nếu có)
- Chú ý góc lấy sáng, bố cục, tránh nửa vời, cụ thể như H3. Nên Crop bớt để tránh rườm rà.
- H1 : hay là nên tiến sát đầu cầu rồi Wide ra hơn là đứng xa mà Tele lại ? Bạn thử xem sẽ thấy khác nhau.
....
Vài lời góp ý.

Cám ơn bác baoe04 nhiều lắm. Nhờ bác nói bây giờ mới thấy khuyết điểm của mấy tấm "ảnh" này, thật là trầm trọng. He he... lần sau sẽ gắng khắc phục xem sao, đúng là không có chủ đề gì cả
Cái Sony W55 sao mình không đặt được ISO theo ý muốn vậy bác? Đặt chế độ auto khi thì 100, 160, khi thì 320, chuyển sang chế độ ISO tìm không ra nút đặt cho nó, chụp đại thì 1000 xấu khiếp bác ơi
Cái máy Phim thì chụp mù chưa biết kết quả ra sao cả, chắc là tệ lắm vài hôm đem đến tiêm cho người ta xem giúp vậy, chỉ mong 1 tấm thui không biết có được hay không nữa!
Tấm này out nét quá, bác chịu khó xem giúp huongmany với nha, chịu khó nha bác hi hi...

H6

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
- Đã chơi ảnh thì ít khi nào để ISO auto, set ISO càng cao độ nhạy sáng càng lớn nhưng hình dễ bị hạt, vậy tùy theo môi trường hiện hành mà chỉnh cho phù hợp.
- Chơi máy phim (nếu có ống kính ngon lành thì nên chơi) khá công phu, đòi hỏi đầu tư thời gian công sức và tiền bạc = sẽ có kết quả tương xứng, không có chuyện chụp mù ở đây được.
- Bố cục H6 đã được cải thiện, tuy nhiên do góc chụp và thời tiết như thế này thì nên lấy dư sáng chút. Hoặc thử như vầy : vẫn tại góc đó, lấy kính mát che ống kính rồi chĩa lên trời bấm giữ nhẹ phím chụp để lấy sáng và lấy nét vô cực xong bỏ kính mát ra chụp lại cảnh xem sao :-
Nếu thấy bài viết có ích cho Bạn, xin đừng bấm Thank, mà hãy giúp đỡ người khác nhé.

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

- Đã chơi ảnh thì ít khi nào để ISO auto, set ISO càng cao độ nhạy sáng càng lớn nhưng hình dễ bị hạt, vậy tùy theo môi trường hiện hành mà chỉnh cho phù hợp.
- Chơi máy phim (nếu có ống kính ngon lành thì nên chơi) khá công phu, đòi hỏi đầu tư thời gian công sức và tiền bạc = sẽ có kết quả tương xứng, không có chuyện chụp mù ở đây được.
- Bố cục H6 đã được cải thiện, tuy nhiên do góc chụp và thời tiết như thế này thì nên lấy dư sáng chút. Hoặc thử như vầy : vẫn tại góc đó, lấy kính mát che ống kính rồi chĩa lên trời bấm giữ nhẹ phím chụp để lấy sáng và lấy nét vô cực xong bỏ kính mát ra chụp lại cảnh xem sao :))

"- Bố cục H6 đã được cải thiện": hi hi :))
Cái Sony W55 không đặt ISO được bác ơi, chán quá

Cám ơn bác baoe2004

Bài viết này được chỉnh sửa bởi huongmany: 26 May 2008 - 07:59 PM

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Tiếc là có ông kia đội nón cối làm hư hết tấm hình, nhưng tàu đang chạy biết làm sao...đành chụp đại.

Tệp Đính Kèm

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
...và thời tiết cũng không thuận lợi...

Tệp Đính Kèm

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:
Ảnh đẹp quá, bác baoe2004 pro thật, ngồi trên tàu chòng chành thế mà tiêu điểm nét thật B)
Ảnh 1: Nếu nón lá thì quá tuyệt, màu áo đà của ông đội mũ cối hay quá bác ơi...không biết bác sao chớ huongmany chưa thấy thích đoạn mái chèo bên trái, crop lại sợ hàng đá sau bị tức
Ảnh 2: Ôi như đôi bạn đang tâm tình, bác sao chớ huongmany thích bầu trời cao hơn chút nữa

Cả hai tấm như tranh a! huongmany thích cả hai, tấm 2 thích nhiều hơn một chút
huongmany chỉ nói theo cảm nhận còn non nớt của mình, có gì bác chỉ giúp nha

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:

Tiếc là có ông kia đội nón cối làm hư hết tấm hình, nhưng tàu đang chạy biết làm sao...đành chụp đại.

Chủ ý mình là lấy cảnh sơn thủy, bể đang nổi sóng, một liễu yếu mảnh mai chống chọi với thiên nhiên...nhưng lại vướng phải một ông mày râu mắc dịch ngồi thù lù ... Hư chuyện !
Hình chụp nguyên bản chưa cắt tỉa, huongmany thử edit lại xem sao :jeje:

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

Chủ ý mình là lấy cảnh sơn thủy, bể đang nổi sóng, một liễu yếu mảnh mai chống chọi với thiên nhiên...nhưng lại vướng phải một ông mày râu mắc dịch ngồi thù lù ... Hư chuyện !

Ồ thì ra là vậy he he ...học được bác cái chiêu này rồi, nghĩ chủ đề trước rùi mới bấm máy...không như huong cứ bấm máy khan rùi xem có chủ đề gì không he he...

Hình chụp nguyên bản chưa cắt tỉa, huongmany thử edit lại xem sao 8->

Đã thử nhưng không bằng ảnh gốc bác ơi, bác tài thật
Còn nữa không bác, cho huong xem thêm với. Thanks for sharing

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:

... Ôi như đôi bạn đang tâm tình, bác sao chớ huongmany thích bầu trời cao hơn chút nữa ...

Trở lại nghề bói tướng chút : cách nhìn này là của người có cá tính và khá lãng mạn đây ... (trong lĩnh vực tình cảm, những người như thế thường hay ....... !!!) :d
Thật ra mình có chút đắn đo khi đặt đường chân trời như trong hình, nếu bầu trời trong xanh vẩn chút mây trắng = hạ đường chân trời xuống. Nhưng xui quá trời sắp mưa = đành nâng lên vậy.
Mai có thời gian sẽ edit lại một hình cho huongmany đánh giá nhé.

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

... Ôi như đôi bạn đang tâm tình, bác sao chớ huongmany thích bầu trời cao hơn chút nữa ...

Trở lại nghề bói tướng chút : cách nhìn này là của người có cá tính và khá lãng mạn đây ... (trong lĩnh vực tình cảm, những người như thế thường hay ....... !!!) :mad:
Thật ra mình có chút đắn đo khi đặt đường chân trời như trong hình, nếu bầu trời trong xanh vẩn chút mây trắng = hạ đường chân trời xuống. Nhưng xui quá trời sắp mưa = đành nâng lên vậy.
Mai có thời gian sẽ edit lại một hình cho huongmany đánh giá nhé.

'thường hay ...' sao bác, tệ lắm sao bác lại cười thế :eee Nếu vậy quẻ này của bác ko linh rùi nha... :dede
Không phải khi nào huong cũng có cảm nhận đó đâu, thường thì nó xuất hiện khi có sự chia tay, chia tay với người thân hoặc là bạn bè ấy, loại "chia tay khác" thì không biết nó như thế nào :mad:

Bác đã edit xong chưa dzậy, huong đang đợi đó nha bác

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
...đã edit ...

Tệp Đính Kèm

• Attached File  fixed.jpg   1.49MB   12 Lượi tải

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

...đã edit ...

Wow! Quá bất nhờ luôn! Thật là không tưởng :bong
Bác edit kiểu gì như phù thủy dzậy bác
Bây giờ thì tuyệt tác rùi

..........................
He he chừ khắc nghiệt một chút mới dzui nè..he he..
bác phù phép thêm cho mất cái bóng của ông ta đi bác, thêm cái vũng ông ta đổ nước nữa bác kìa, có được không bác?
Môn nào làm được cái này dzậy bác baoe04, cho xin một tí bí mật nha bác

Đẹp quá bác ơi

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Không biết lần này khắc nghiệt tới đâu đây :-&

Tệp Đính Kèm

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
...thời tiết này phải có chút mưa chứ nhỉ :jeje:

Tệp Đính Kèm

Bài viết này được chỉnh sửa bởi baoe2004: 28 May 2008 - 04:02 PM

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

Không biết lần này khắc nghiệt tới đâu đây :dede

Thật là không tưởng :)
Quá đẹp rùi
Wow! Không có bàn phím nào tả xiết tài hoa của bác...\\O//...

...thời tiết này phải có chút mưa chứ nhỉ :)

Cái mưa này không đẹp đâu
He he bác xem áo cô ta khô ran kia kìa he he.... :)

baoe2004

baoe2004

Cử nhân CSTH

• VIP
  • 1051 Bài Viết:
Huongmany khen quá lời rồi, chỉ là chút vận dụng với phần mềm Photopain thôi mà.
Đúng là cảnh mưa nhìn không thật, không tự nhiên.

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

Huongmany khen quá lời rồi, chỉ là chút vận dụng với phần mềm Photopain thôi mà.
Đúng là cảnh mưa nhìn không thật, không tự nhiên.

Không tự nhiên nhiều nhất là mặt nước đó bác, cảnh mưa trên sông huongmany nhìn hoài à, mặt nước lấm tấm trong màn mưa phảng phất sưong khói trông hay lắm bác à

Bài viết này được chỉnh sửa bởi huongmany: 18 August 2008 - 05:35 PM

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]