Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Ip tinh Ip dong ai biet chi giup minh voi??????

• Please log in to reply
14 replies to this topic

nhattinhanh

nhattinhanh

Thành viên mới

• Newbies
  • 2 Bài Viết:
MÌnh đang dùng mạng ADSL . Mình muốn gắn IP tỉnh là 192.168.0.1 cho máy server để cài chương trình tính tiền cho phòng net . Mà gắn IP tỉnh cho máy server thì máy này không thể vào mạng Internet được . Tóm lại mình gắn IP tỉnh máy nào thì máy đó kô vào mạng Internet đựoc mà mạng LAN thì thấy được tất cả các máy client kể cả server . Để IP động thì vào Internet và mạng LAN vô tư .
Mình cấu hình IP tỉnh như thế này kô biết có đúng không nhé .
Vào LOCAL ARE CONNECTION STATUS -> PROPERTIES -> INTERNET PROTOCOL (TCP/IP) -> PROPERTIES -> USE THE FOLLOWING IP ADDRESS
IP ADDRESS : 192.168.0.1
SUBNET MASK : 255.255.255.0
DEFAULT GATEWAY : 192.168.0.1

Còn dòng DNS thì để Automatically

Như vậy là đúng hay là sai . Ai biết chỉ giúp mình với . Xin chân thành cảm ơn nhiều.

dinhhieu_cwe

dinhhieu_cwe

Thành viên mới

• Advance Member
  • 10 Bài Viết:
Trước hết bạn phải xem modem của bạn là loại gì.
Tôi gửi bạn xem bài viết "Hướng dẫn cài đặt ADSL.
http://www.netsoft.c..._ADSL122005.doc

Sau khi biết modem loại gì bạn có thể cài đặt hoặc biết được IP của modem.
Bây giờ bạn mới tiến hành khai báo trong PC với chú ý là: Default gateway: (chính là IP của modem), vi du 10.0.0.2. Địa chỉ IP của PC không được khai báo trùng với Default gateway.

Tôi cài đặt cái này cũng lâu rồi nên không nhớ chính xác!
Có thể những người khác có ý kiến rõ hơn

Thân

**TIEU_PHONG**

**TIEU_PHONG**

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 53 Bài Viết:
Đối với các máy tính vào mạng bình thường
Bạn mở Start -> Run
Gõ cmd rồi Enter
Tiếp theo đánh lệnh: IPconfig /all
thì sẽ biết default gateway là bao nhiêu (Đây chính là địa chỉ modem)

Rồi đặt IP của máy Server khác với địa chỉ modem này:
Ví dụ địa chỉ modem là 192.168.0.1
Thì đặt server là: IP: 192.168.0.2
Mask: 255.255.255.0
Default Gateway: 192.168.0.1

THân!

hoaian83

hoaian83

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 439 Bài Viết:

MÌnh đang dùng mạng ADSL . Mình muốn gắn IP tỉnh là 192.168.0.1 cho máy server để cài chương trình tính tiền cho phòng net . Mà gắn IP tỉnh cho máy server thì máy này không thể vào mạng Internet được . Tóm lại mình gắn IP tỉnh máy nào thì máy đó kô vào mạng Internet đựoc mà mạng LAN thì thấy được tất cả các máy client kể cả server . Để IP động thì vào Internet và mạng LAN vô tư .
Vào LOCAL ARE CONNECTION STATUS -> PROPERTIES -> INTERNET PROTOCOL (TCP/IP) -> PROPERTIES -> USE THE FOLLOWING IP ADDRESS

Như vậy là đúng hay là sai . Ai biết chỉ giúp mình với . Xin chân thành cảm ơn nhiều.

DEFAULT GATEWAY : 192.168.0.1 <--- sai rùi, đổi lại thành ip của router ADSL sẽ đúng
Life goes on

Salted

Salted

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 80 Bài Viết:

Qua những gì bạn mô tả thì tôi tin là bạn đã đặt địa chỉ của server trùng với địa chỉ LAN Interface của modem ADSL.

Chỉ cần lưu ý các thiết bị mạng và máy tính ko được đặt trùng địa chỉ IP và địa chỉ IP của LAN Interface trên modem chính là default-gateway trên các máy tính thì chắc chắn mạng sẽ họat động.
Present Is Present

junsnoke

junsnoke

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 303 Bài Viết:
1 - bạn đang dùng mạng của thằng nào : ép pê tê hay việt teo hay vê đê xê.
2 - bạn muốn làm server : ip server tùy thuộc vào thằng router nó cấp xuống.cái này bạn fải nói kỹ thì mình mới có thể help bạn được.
3 - bạn muốn đặt IP tĩnh :IP fải cùng subnet mask của mạng LAN nếu không thì tới tết congo mới vô được.
Biến

Cafe Đen

Cafe Đen

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 91 Bài Viết:
Mình xài Router SpeedTouch 530
Lúc cấu hình cho Router có 2 tùy chọn :
- Routed PPPoE-DHCP-NAPT
- Routed PPPoA - DHCP - NAPT
Bạn nào có thể giải thích cho mình hiểu chỗ này được không ? Mình xài dịch vụ ADSL (2Mb) của VDC.
Note :
Vào địa chỉ Router thì thấy mình là Routed PPPoA - DHCP - NAPT liệu khi đổi qua Routed PPPoE-DHCP-NAPT thì có ảnh hưởng gì đến tốc đọ của mình không ?

doc*co*kiem*ma

doc*co*kiem*ma

Oshirisu no Tenkūryū

• Super Moderator
  • 3343 Bài Viết:
Nếu bạn ko rành thì nên gọi nhân viên hỗ trợ kỹ thuật. Mạng VDC: Phòng hỗ trợ kỹ thuật làm việc đến 19h mỗi ngày nghĩ.
Mạng Internet theo VN 192.168.1.1 đây là kết nối ngang hàng.
Còn 192.168.0.1 là kết nối theo Lan.
-----------
Nếu bạn để IP tĩnh thì phải để DNS server tĩnh luôn.
------------------

ngao_op

ngao_op

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 110 Bài Viết:

Nếu bạn ko rành thì nên gọi nhân viên hỗ trợ kỹ thuật. Mạng VDC: Phòng hỗ trợ kỹ thuật làm việc đến 19h mỗi ngày nghĩ.
Mạng Internet theo VN 192.168.1.1 đây là kết nối ngang hàng.
Còn 192.168.0.1 là kết nối theo Lan.
-----------
Nếu bạn để IP tĩnh thì phải để DNS server tĩnh luôn.

mình thấy ai cũng có ý kiến đúng nhưng chưa gọi là đủ , mình xin phép tổng hợp vài cái hy vọng bạn sẽ làm được.
bạn cứ để ip ở dạng động rồi làm theo sau :
đầu tiên bạn click chuột phải vào My Network Places chọn properties, sẽ xuất hiên hình 2 cái máy tính màu xanh có tên Local Area Connection ,bạn lại click chuột phải vào chọn dòng status , trong thẻ status có thẻ general và suport , bạn chọn suport . dòng ip Address chính là địa chỉ của máy bạn có thể chỉnh sừa lại thành ip tình như thế nào theo ý cũng được , ví dụ : 10.0.0.14 , bạn sửa lại thành 10.0.0.15 .... hoặc đến . 100 cũng được. dòng subnet mask thì để nguyên . dòng default getway cũng để nguyên khi chuyển wa ip tĩnh.
còn dòng DNS server bạn hãy đánh theo sau :
203.162.4.190
203.162.4.191

mình đang làm cho phòng nét và cài easy cafe rất thành công. chúc bạn cũng vậy .
Xin Ban Cho Tôi Tình Yêu

Salted

Salted

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 80 Bài Viết:

Nhìn qua đã biết sai rùi, default gateway phải khác địa chỉ IP gán cho máy chứ.
Khi bạn đặt địa chỉ IP động thì Router ADSL làm cho ban việc này rồi.
Để khỏi phải hỏi nhiều bạn làm thế này là ổn nhất:
- Để máy tính đó chế độ gán địa chỉ IP động.
- Dùng lệnh ipconfig /all để xem các thông số.
- Đặt lại địa chỉ IP cho máy đó dưới dạng tĩnh theo các thông số bạn vừa có được ở bước 2.

Chúc bạn thành công!
Present Is Present

doc*co*kiem*ma

doc*co*kiem*ma

Oshirisu no Tenkūryū

• Super Moderator
  • 3343 Bài Viết:

mình thấy ai cũng có ý kiến đúng nhưng chưa gọi là đủ , mình xin phép tổng hợp vài cái hy vọng bạn sẽ làm được.
bạn cứ để ip ở dạng động rồi làm theo sau :
đầu tiên bạn click chuột phải vào My Network Places chọn properties, sẽ xuất hiên hình 2 cái máy tính màu xanh có tên Local Area Connection ,bạn lại click chuột phải vào chọn dòng status , trong thẻ status có thẻ general và suport , bạn chọn suport . dòng ip Address chính là địa chỉ của máy bạn có thể chỉnh sừa lại thành ip tình như thế nào theo ý cũng được , ví dụ : 10.0.0.14 , bạn sửa lại thành 10.0.0.15 .... hoặc đến . 100 cũng được. dòng subnet mask thì để nguyên . dòng default getway cũng để nguyên khi chuyển wa ip tĩnh.
còn dòng DNS server bạn hãy đánh theo sau :
203.162.4.190
203.162.4.191

mình đang làm cho phòng nét và cài easy cafe rất thành công. chúc bạn cũng vậy .

>>> cái này tùy vào loại dịch vụ bạn sài nên thông số #
Còn DNS server là tùy vào dịch vụ sài server nào bạn à .Đâu có sài ké hay chùa đc :P .
------------------

Alamatara

Alamatara

Trình độ A CSTH

• Advance Member
  • 105 Bài Viết:

Sai ở chỗ này nè. Để gateway của router mới chạy được Internet
"Vạn vật không có đúng cũng chẳng có sai, chỉ có lòng người hay thay đổi, lúc thì cảm thấy đúng, lúc thì cảm thấy sai. Do vậy làm gì để không thẹn với lòng là được."

hunlux

hunlux

Trung cấp CSTH

• Advance Member
  • 336 Bài Viết:
defalt gateway để theo địa chỉ của modem
nếu đã đặt tĩnh thì DNS cũng nên đặt tĩnh.(tùy theo bạn dùng dịch vụ nào. nếu VDC thì là 203.162.0.181 và 203.210.142.132)
Sống trong đời sống, cần có một tấm lòng ...
... Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi

Cubit

Cubit

Thành viên mới

• Newbies
  • 5 Bài Viết:

Mọi người bàn tán nhiều quá mà chẳng ai đi trúng vấn đề cả, đơn giản vậy thôi mà mọi người đưa ra hết bệnh này bệnh kia làm người ta.. choáng.

Trường hợp của bạn này là do máy Server của bạn đã lấy địa chỉ IP trùng với Default Gateway, máy Server không vào Internet được thì làm sao các Client vào được, đúng không?
Sở dĩ mạng LAN vẫn vào được là do chúng có cùng Subnet Mask nên vẫn thấy được nhau.

Bạn khắc phục bằng cách đặt địa chỉ IP của Server khác Default Gateway nhưng phải cùng Subnet ( 192.168.0.xxx, trong đó xxx khác 1).Các Client cũng vậy, quan trọng là không được trùng IP
DNS tự động cũng được

Cubit

Cubit

Thành viên mới

• Newbies
  • 5 Bài Viết:
Nếu cách trên vẫn không được thì bạn nên xem lại Subnet Mask ứng với Default Gateway đó.
Mình sợ rằng Subnet không phải như mặc định là 255.255.255.0 vì có thể Modem của bạn đã được cấu hình chia ra thành nhiều Subnet nhỏ.nên cái Subnet ở trên không đúng

Ví dụ Default Gateway của bạn sẽ có dạng 192.168.0.1/28 chẳng hạn thì Subnet trong trường hợp này sẽ là 255.255.255.240 chứ không phải 255.255.255.0 (tương ứng với 192.168.0.1/24 - cái mà bạn nói ở trên)

Hãy để IP động rồi kiểm tra xem có đúng là Subnet như vậy không, rồi ghi lại Default Gateway và Subnet. Sau đó lấy các thông số đó để lập chế độ IP tĩnh.

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]