Jump to content

Welcome to [ iT ] Forums
Register now to gain access to all of our features. Once registered and logged in, you will be able to create topics, post replies to existing threads, give reputation to your fellow members, get your own private messenger, post status updates, manage your profile and so much more. If you already have an account, login here - otherwise create an account for free today!
Cộng đồng Âm nhạc Việt Nam

Hình ảnh

Thử tìm hiểu ngôn ngữ Huế qua thơ ca

• Please log in to reply
63 replies to this topic

sunflower

sunflower

Tiếu Ngạo Giang Hồ

• Mod Tin Học
  • 1635 Bài Viết:
Xin được thêm một câu ngăn ngắn gần như rặt thổ ngữ của Huế mà, nếu không có . . . thông dịch viên gốc Huế hoặc Huế rặt, e rằng khó mà . . đã thông cho được:
"Thưa cụ mự, bọ tui vô rú rút mây về đươn trẹt, bọ tui chộ con cọt, rứa mà nỏ biết ra răng, con cọt lủi, lủi năng lắm, bọ tui mờng rứa thê ! Chừ mạ tui cúng con gà, cụ mự qua chút chò bui ." (Thưa cậu mợ, bố con vào rừng rút mây về đan rá (hoặc nia), bố con thấy con cọp, vậy mà chẳng biết sao; con cọp chạy trốn, chạy lẹ lắm; bố con mừng quá . Giờ mẹ con đang cúng con gà, cậu mợ qua chút xíu cho vui) Khó hiểu chưa ? !

Bài viết này được chỉnh sửa bởi sunflower: 06 December 2008 - 10:04 PM

Ân oán giang hồ nuôi tôi lớn
Cuộc đời khốn nạn dạy tôi khôn
Không đâm không chém đời không nể
Không tiền không bạc gái không theo

huongmany

huongmany

Thạc sĩ CSTH

• VIP
  • 2617 Bài Viết:

[font="Courier New"][size=4]Xin được thêm một câu ngăn ngắn gần như rặt thổ ngữ của Huế mà, nếu không có . . . thông dịch viên gốc Huế hoặc Huế rặt, e rằng khó mà . . đã thông cho được:
"Thưa cụ mự, bọ tui vô rú rút mây về đươn trẹt, bọ tui chộ con cọt, rứa mà nỏ biết ra răng, con cọt lủi, lủi năng lắm, bọ tui mờng rứa thê ! Chừ mạ tui cúng con gà, cụ mự qua chút chò bui ."

Nghe người ta nói thì hình như cách nói như vậy không có hoặc không còn ở Huế :bong
Cách nói đó chắc chắn âm thanh không nhẹ chút nào :d

Tiếng Huế tui !!!

Em sanh ra đã là con của Huế
Nên gắng liền với mấy chữ mô tê
Có khó chi mô ông không hiểu tề
Huế "răng rứa" như của ông "sao dzậy”

Em gọi “ông” có chi mô mà lẫy
Ông không già thì để í mần chi
Tại xưng anh em thấy nó kỳ kỳ
Người ta nghe được... ôi thôi dị chết

Ông biết rồi răng giả vờ chi cho mệt
Mần người ta noái chậm khổ ghê nơi
Huế em tiếng khó nghe rứa người ơi
Đến đây rồi ... ráng mở tai cho lớn

Chu cha ơi !!! Chưa chi đã cà chớn
Mới ra đây đã biết liếc dọc ngang
Mí bím tóc tung tăng trong nắng vàng
Tóc không rối ... lòng ông hình như rối ?

Em dòm ông ... có chuyện buồn vời vợi
Răng mắt sầu như mặt nước Sông Hương
Người qua lại tấp nập cả phố phường
Ông chẳng màng ... ngó chi mô lơ đãng

Huế rứa đó ... không có chi lãng mạn
Không náo nhiệt bằng Sài Gòn của Ông
Một mai kia ông có trở lại trong (nớ)
Lòng ông có chút mô nghĩ đến Huế ??

(NLX)

Trần Quang Anh

Trần Quang Anh

Mr.Mitnick

• Mod Tin Học
  • 2773 Bài Viết:

Xin được thêm một câu ngăn ngắn gần như rặt thổ ngữ của Huế mà, nếu không có . . . thông dịch viên gốc Huế hoặc Huế rặt, e rằng khó mà . . đã thông cho được:
"Thưa cụ mự, bọ tui vô rú rút mây về đươn trẹt, bọ tui chộ con cọt, rứa mà nỏ biết ra răng, con cọt lủi, lủi năng lắm, bọ tui mờng rứa thê ! Chừ mạ tui cúng con gà, cụ mự qua chút chò bui ." (Thưa cậu mợ, bố con vào rừng rút mây về đan rá (hoặc nia), bố con thấy con cọp, vậy mà chẳng biết sao; con cọp chạy trốn, chạy lẹ lắm; bố con mừng quá . Giờ mẹ con đang cúng con gà, cậu mợ qua chút xíu cho vui) Khó hiểu chưa ? !

Có thể là ngôn ngữ Quảng Bình anh à :lay .

dragon_anmay

dragon_anmay

Căn bản tin học tốt

• Advance Member
  • 88 Bài Viết:

Hic công nhận khó hiểu thiệt.

Perfumista - Thong tin nuoc hoa

Stars Counter Game

Balloon vs. Thorns

MU Phuc Hung

Làm Việc Tài Nhà

Mu Da Nang

Tuyển Nhân Viên Bán Hàng

Tư vấn sức khỏe trực tuyến

Close [X]